ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนอาจารย์ทุกท่านอีกแล้วครับผม  (อ่าน 3111 ครั้ง)

yotin

• Member
  • **
  • GOOD MORNING CHIANGMAI
ชื่อสถานที่ บ้านพ่อเลี้ยงหมื่น อยู่หลังตลาดประตูเชียงใหม่ครับ (จังหวัดเชียงใหม่ครับ)
THAILAND.

yotin

• Member
  • **
Re: รบกวนอาจารย์ทุกท่านอีกแล้วครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 พ.ย. 2010, 11:12 pm »
2
THAILAND.

kiratinut

• Ghost Watcher
  • **
  • สักวัน เราจะโปร
    • Multiply ผม เข้าไปติกันได้น่ะครับ
Re: รบกวนอาจารย์ทุกท่านอีกแล้วครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 พ.ย. 2010, 11:20 pm »
เพิ่ม คอนทราส กับ สี ขึ้นอีกหน่อยครับ
"จากสามัญ ไปสู่เกือบสูงสุดอีกครั้ง"
Sony A77
SAL 1650 SSM

เก็บเอาไว้เป็นกล้องครู
Sony DSLR A350

http://kiratinut.multiply.com

yotin

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 พ.ย. 2010, 11:26 pm »
เพิ่ม คอนทราส กับ สี ขึ้นอีกหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ
THAILAND.

yotin

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 พ.ย. 2010, 11:28 pm »
4
THAILAND.

yotin

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 พ.ย. 2010, 11:30 pm »
5
THAILAND.

yotin

• Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 พ.ย. 2010, 11:31 pm »
6
THAILAND.

yotin

• Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 พ.ย. 2010, 11:33 pm »
7
THAILAND.

yotin

• Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 พ.ย. 2010, 11:34 pm »
8
THAILAND.

freefeel

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 พ.ย. 2010, 11:44 am »
แนะนำให้ไปถ่ายที่เดิมอีกครั้งในช่วงเวลาก่อน 9 โมงเช้า แล้วนำมาเทียบกับภาพเดิมๆเหล่านี้ครับ
จะเข้าใจว่าทิศทางแสงมีผลต่อรูปมากแค่ไหน

yotin

• Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 พ.ย. 2010, 03:41 pm »
แนะนำให้ไปถ่ายที่เดิมอีกครั้งในช่วงเวลาก่อน 9 โมงเช้า แล้วนำมาเทียบกับภาพเดิมๆเหล่านี้ครับ
จะเข้าใจว่าทิศทางแสงมีผลต่อรูปมากแค่ไหน

ขอบคุณมากครับ อาจารย์ แล้วเรื่ององค์ประกอบเป็นยังไงบ้างครับผม
THAILAND.

freefeel

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 พ.ย. 2010, 07:30 pm »

ขอบคุณมากครับ อาจารย์ แล้วเรื่ององค์ประกอบเป็นยังไงบ้างครับผม

สำหรับผมเรื่ององค์ประกอบภาพไม่สำคัญเท่ากับการที่ผู้ถ่ายเอายกกล้องขึ้นเล็งแล้วจัดภาพในแบบที่ตัวเองคิดว่าดีที่สุด ประสบการณ์ การหาความรู้เพิ่มเติม รวมทั้งการดูภาพถ่ายและถ่ายภาพเยอะๆ จะช่วยให้พัฒนาขึ้นเอง

องค์ประกอบภาพที่พูดถึงมากที่สุดจนมือใหม่หลายคนคิดว่ามันเป็นสิ่งสำคัญมากจนไม่กล้าแหวกกฎ คือ กฎ 3 ส่วน และ จุดตัดเก้าช่อง แต่ความจริงภาพที่วางวัตถุไว้ตรงกลางเป๊ะอาจจะดูสวยได้ด้วยกฎอื่นๆ ก็ได้ เช่น ใช้เส้นนำสายตา หรือกฎการสมมาตร เป็นต้น

แนะนำให้ศึกษา Link ข้างล่าง ซึ่งเป็น 10 รูปแบบพื้นฐานของการจัดองค์ประกอบภาพ รูปแบบที่สำคัญที่สุดคือแบบที่ 10
1. กฎ 3 ส่วน และจุดตัด 9 ช่อง
2. การ Balance วัตถุมากกว่า 2 สิ่งในภาพให้ดูน่าสนใจ
3. ใช้เส้นนำสายตา จะเป็นเส้นตรง เส้นโค้ง หรือซิกแซ็กอย่างไรก็ได้
4. การจัดภาพให้สมมาตร หรือการจัด Pattern
5. การใช้ View Point หรือ Perspective
6. ใช้ Background สร้างความน่าสนใจ เช่น ภาพที่ฉากหลังมี Contrast กับวัตถุหลัก
7. สร้างมิติให้กับภาพ โดยการเลือกวัตถุด้านหน้าและหลังให้เกิด Depth ในภาพ
8. การสร้างกรอบภาพ ทั่งกรอบสี่เหลี่ยม วงกลม แม้กระทั่งรูปทรงที่เกิดจากธรรมชาติ
9. การ Crop ก็เป็นการจัดองค์ประกอบภาพที่ได้ผลชะงัดนัก
10. การออกนอกกฏเกณฑ์ ด้วยการทดลองด้วยตัวเอง

http://www.amateursnapper.com/photography/10-top-photography-composition-rules

ตัวอย่างภาพนี้ ก็มีบางคนถามว่าทำไมวางนางแบบไว้กลางภาพ (คงหมายถึงไม่วางไว้ที่ 1/3 หรือจุดตัด 9 ช่อง) แต่ภาพแบบนี้ยังมีแนวทางการจัดองค์ประกอบย่อยๆอีกหลายแบบ ตามเส้นที่ผมแสดงไว้ก็เป็นอีกแบบหนึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ย. 2010, 07:58 pm โดย freefeel »

yotin

• Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 พ.ย. 2010, 07:56 pm »

สำหรับผมเรื่ององค์ประกอบภาพไม่สำคัญเท่ากับการที่ผู้ถ่ายเอายกกล้องขึ้นเล็งแล้วจัดภาพในแบบที่ตัวเองคิดว่าดีที่สุด ประสบการณ์ การหาความรู้เพิ่มเติม รวมทั้งการดูภาพถ่ายและถ่ายภาพเยอะๆ จะช่วยให้พัฒนาขึ้นเอง

องค์ประกอบภาพที่พูดถึงมากที่สุดจนมือใหม่หลายคนคิดว่ามันเป็นสิ่งสำคัญมากจนไม่กล้าแหวกกฎ คือ กฎ 3 ส่วน และ จุดตัดเก้าช่อง แต่ความจริงภาพที่วางวัตถุไว้ตรงกลางเป๊ะอาจจะดูสวยได้ด้วยกฎอื่นๆ ก็ได้ เช่น ใช้เส้นนำสายตา หรือกฎการสมมาตร เป็นต้น

แนะนำให้ศึกษา Link ข้างล่าง ซึ่งเป็น 10 รูปแบบพื้นฐานของการจัดองค์ประกอบภาพ รูปแบบที่สำคัญที่สุดคือแบบที่ 10
1. กฎ 3 ส่วน และจุดตัด 9 ช่อง
2. การ Balance วัตถุมากกว่า 2 สิ่งในภาพให้ดูน่าสนใจ
3. ใช้เส้นนำสายตา จะเป็นเส้นตรง เส้นโค้ง หรือซิกแซ็กอย่างไรก็ได้
4. การจัดภาพให้สมมาตร หรือการจัด Pattern
5. การใช้ View Point หรือ Perspective
6. ใช้ Background สร้างความน่าสนใจ เช่น ภาพที่ฉากหลังมี Contrast กับวัตถุหลัก
7. สร้างมิติให้กับภาพ โดยการเลือกวัตถุด้านหน้าและหลังให้เกิด Depth ในภาพ
8. การสร้างกรอบภาพ ทั่งกรอบสี่เหลี่ยม วงกลม แม้กระทั่งรูปทรงที่เกิดจากธรรมชาติ
9. การ Crop ก็เป็นการจัดองค์ประกอบภาพที่ได้ผลชะงัดนัก
10. การออกนอกกฏเกณฑ์ ด้วยการทดลองด้วยตัวเอง

http://www.amateursnapper.com/photography/10-top-photography-composition-rules

ขอบคุณครับอาจารย์
ขออณุญาตินำไปพัฒนา แล้วจะกลับมารบกวนใหม่ครับผม
THAILAND.

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.165 วินาที กับ 24 คำสั่ง