ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 2236 ครั้ง)

yotin

• Member
  • **
  • GOOD MORNING CHIANGMAI
รบกวนด้วยครับ
THAILAND.

momojojo

• Ghost Watcher
  • **
Re: มือใหม่ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 ต.ค. 2010, 07:34 am »
ผมก็มือใหม่ไม่กล้าแนะนำ  แต่ภาพงามดีครับ ชอบครับ
อย่าบ่นว่าบ้านร้อนอบอ้าว ถ้าคุณไม่ได้เปิดหน้าต่าง รับลมจากภายนอก บางครั้งลมข้างนอกก็ไม่ได้มีแต่ฝุ่น อาจมีผีเสื้อสวยบินมาก็ได้ ความคิดและทัศนคติก็เหมือนกัน

jimmy2

• Global Moderator
Re: มือใหม่ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 ต.ค. 2010, 08:30 am »
รู้สึกว่าน้าโย จะสนุกกับการแต่งภาพมากไปหน่อยนะครับ
เพราะเรื่องนั้นมันไกลเกินไปหน่อย
ลองถอยกลับที่จุดเริ่มต้นก่อนและ
ฝึกเรื่องพื้นฐานการถ่ายภาพให้แน่นกว่านี้ก่อนดีกว่ามั้ยครับ

อันดับแรกที่เรามองภาพแล้วทำให้เราสุดตาและดึงดูดสายตาเราก็คือ
องค์ประกอบของภาพ ถ้าองค์ประกอบดีมีชัยไปกว่าครึ่งแล้วครับ

yotin

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 ต.ค. 2010, 10:04 am »
ขอบคุณน้าจิมมี่มากครับ :emo1_0006:จะรีบหาวิธีปรับปรุงครับ
THAILAND.

freefeel

• Ghost Watcher
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 ต.ค. 2010, 11:25 am »
ภาพแนว Live ต้องตอบคำถามตัวเองให้ได้ก่อนว่า "ถ่ายภาพนี้มาทำไม" คำตอบที่น้าได้มาเรียกว่า Impact ของภาพ
หากตอบตัวเองไม่ได้ ภาพนั้นจะเป็นเพียงภาพ Candid ธรรมดา
จากนั้นจึงมาดูผลงานของน้าว่าผู้ชมจะเข้าถึง Impact ของภาพนั้นหรือเปล่า

arnold_A1

• Administrator
  • ยังนึกคำเท่ห์ไม่ออก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 ต.ค. 2010, 12:07 pm »
ผมเองก็ไม่ถนัดแนว life สักเท่าไหร่นักนะ แต่เท่าที่ดูรูป ผมมองว่า องค์ประกอบภาพหลวมและรกไป ภาพมันเลยเล่าเรื่องตัวของมันเองออกมาไม่พอโดนส่วนอื่นๆของภาพ(ที่เรียกว่ารก) แย่งความน่าสนใจไปการเล่าเรื่องของภาพก็ขาดความกระชับครับ

การวางองค์ประกอบภาพเป็นจุดเริ่มต้นที่สำคัญครับ วาง subject ไว้ตรงไหน ทางแสงก็ควรไปด้วยกันและส่งเสริมกันครับ

ผมเอาภาพไปลอง crop และหมุนมาให้ดูเล็กๆนะ

บนรูปเดิม ล่างรูปที่ลอง crop
ยังนึกไม่ออก

arnold_A1

• Administrator
  • ยังนึกคำเท่ห์ไม่ออก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 ต.ค. 2010, 12:08 pm »
ยังนึกไม่ออก

yotin

• Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 ต.ค. 2010, 06:11 pm »
ภาพแนว Live ต้องตอบคำถามตัวเองให้ได้ก่อนว่า "ถ่ายภาพนี้มาทำไม" คำตอบที่น้าได้มาเรียกว่า Impact ของภาพ
หากตอบตัวเองไม่ได้ ภาพนั้นจะเป็นเพียงภาพ Candid ธรรมดา
จากนั้นจึงมาดูผลงานของน้าว่าผู้ชมจะเข้าถึง Impact ของภาพนั้นหรือเปล่า

ขอบคุณมากครับ
THAILAND.

yotin

• Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 ต.ค. 2010, 06:14 pm »
ผมเองก็ไม่ถนัดแนว life สักเท่าไหร่นักนะ แต่เท่าที่ดูรูป ผมมองว่า องค์ประกอบภาพหลวมและรกไป ภาพมันเลยเล่าเรื่องตัวของมันเองออกมาไม่พอโดนส่วนอื่นๆของภาพ(ที่เรียกว่ารก) แย่งความน่าสนใจไปการเล่าเรื่องของภาพก็ขาดความกระชับครับ

การวางองค์ประกอบภาพเป็นจุดเริ่มต้นที่สำคัญครับ วาง subject ไว้ตรงไหน ทางแสงก็ควรไปด้วยกันและส่งเสริมกันครับ

ผมเอาภาพไปลอง crop และหมุนมาให้ดูเล็กๆนะ

ขอบคุณมากครับ
THAILAND.

yotin

• Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 ต.ค. 2010, 06:18 pm »
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทุกกำลังใจ และการเสียสละเวลาเข้ามาดู และแนะนำต่อการนำเสนอภาพของผม
ผมกำลังหาแนวทางให้ตัวเองอยู่ครับ ขอขอบคุณ อาจารย์ และน้าๆทุ่กท่านครับ และยังอยากได้คอมเมนท์อีกบ่อยๆนะครับ ขอบคุณครับ
 :emo1_0006:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ต.ค. 2010, 09:41 pm โดย yotin »
THAILAND.

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.119 วินาที กับ 23 คำสั่ง