ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ครับ รบกวนน้าๆช่วยแนะนำหน่อยครับ ^^  (อ่าน 902 ครั้ง)

gikgapoo

• Member
  • **
หัดภ่ายภาพครับ เพิ่งเคยใช้ LR ครั้งแรกด้วย ยังงงๆอยู่ ยังไงรบกวนน้าๆช่วยแนะนำติชมหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ถ่ายโดย A7ii + 16-35 ครับ

gikgapoo

• Member
  • **
LR นี่แต่งแบบใช้ความรู้สึกเอาครับ ภาพส่วนใหญ่ over ไม่เห็นรายละเอียดท้องฟ้าเลย ผมลองปรับ highlight กับ white ให้มันต่ำๆแล้วบางภาพมันก็ยังไม่เห็น (ผมแก้จาก RAW ครับ)

gikgapoo

• Member
  • **
^^

gikgapoo

• Member
  • **
ตอนนี้ผมกำลังหัดฝึกจัดองค์ประกอบภาพอยู่ เห็นภาพนี้แล้วจังหวะพอดีเลย :D

tee-chatchai

• Writer

ขออนุญาตินะครับ

มุมมองโอเคเลยครับ ลองวางตำแหน่งวัตถุพยายามอย่าให้ซ้อนทัยกันดูครับเผื่อจะช่วยเปิดมิติภาพให้ลึกยิ่งขึ้น เช่น ภาพแรกลองขยับไปด้านขวามือของตัวเองอีกนิดหนึ่งกรอบระหว่างต้นไม้อาจสมบูรณ์มากขึ้นวัดก็จะอยู่ในช่องว่างพอดี

ส่วงนเรื่องสีก็ขึ้นอยู่ที่คนชอบแล้วครับ แต่ส่วนตัวผมๆมองว่าสีท้องฟ้าจัดไปนิดเลยทำให้ดึงความโดดเด่นของวัตถุชิ้นอื่นไป (ตรงนี้เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ)

ถ้าผิดพลาดตรงไหนต้องขอโทษด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

gikgapoo

• Member
  • **

ขออนุญาตินะครับ

มุมมองโอเคเลยครับ ลองวางตำแหน่งวัตถุพยายามอย่าให้ซ้อนทัยกันดูครับเผื่อจะช่วยเปิดมิติภาพให้ลึกยิ่งขึ้น เช่น ภาพแรกลองขยับไปด้านขวามือของตัวเองอีกนิดหนึ่งกรอบระหว่างต้นไม้อาจสมบูรณ์มากขึ้นวัดก็จะอยู่ในช่องว่างพอดี

ส่วงนเรื่องสีก็ขึ้นอยู่ที่คนชอบแล้วครับ แต่ส่วนตัวผมๆมองว่าสีท้องฟ้าจัดไปนิดเลยทำให้ดึงความโดดเด่นของวัตถุชิ้นอื่นไป (ตรงนี้เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ)

ถ้าผิดพลาดตรงไหนต้องขอโทษด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ โดยเฉพาะเรื่องสีท้องฟ้า พอกลับมาดูมันเช้มเกินไปจริงๆครับ ฮาๆๆ

Sotida

• Member
  • **
ถ้าเพิ่งหัดได้ขนาดนี้okมากแล้วนะครับ ค่อยๆเรียนรู้การถ่ายภาพให้เวลาอีกหน่อย(ถ้ามีเวลาฝึกอบรมของsonyจะมีวิชาเพิ่มอีก)ก็น่าจะเยี่ยมทีเดียวครับ  :emo1_0006:

gikgapoo

• Member
  • **
ถ้าเพิ่งหัดได้ขนาดนี้okมากแล้วนะครับ ค่อยๆเรียนรู้การถ่ายภาพให้เวลาอีกหน่อย(ถ้ามีเวลาฝึกอบรมของsonyจะมีวิชาเพิ่มอีก)ก็น่าจะเยี่ยมทีเดียวครับ  :emo1_0006:

ขอบคุณมากครับ จะพยายามไปเรื่อยๆครับ

ppiaus

• *
กล้องเขาดี หรือว่ามีฝีมือนะ...555

gikgapoo

• Member
  • **
กล้องเขาดี หรือว่ามีฝีมือนะ...555

555 จุดจุดนี้ยกเครดิตให้กล้องก่อนครับ ยังต้องฝึกอีกเยอะ

nongaou

• Member
  • **
  • สักวัน จะมี L (*0*)
ถ่ายแนวสถาปัต ต้องระวังเรื่อง perspective , distorion ตามการเงย ก้มของกล้องกับมุมของเลนส์แต่ละขนาดด้วยคับ ถ้าเกิดก็มาแก้กับโปรแกรมแต่ภาพได้คับ

THONY

• Member
  • **
เข้ามาเก็บความรู้ครับ :emo1_0006:

WisanU@33

• Member
  • **
  • หมีฝึกหัด
ระวังเรื่องการจัดองค์ประกอบภาพครับ บางภาพเอียง บางภาพยอดขาดหาย เก็บมาไม่หมด
สู้ๆ ครับ  :emo1_0006: :emo1_0006: :emo1_0006:
Slt a33 &  77
10-20 3.5 Sigma, 18-55 dt SAM ,16-50 2.8 dt SSM ,55-200 dt SAM ,Minolta 50 f1.7 Cross X ,Minolta 70-210 f4 ,Flash HVL-F 43AM

https://www.facebook.com/PhotoByReanimateArt

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.128 วินาที กับ 23 คำสั่ง