ผู้เขียน หัวข้อ: 4 seasons of Japan Episode II: Winter  (อ่าน 1725 ครั้ง)

vanadium

• Member
  • **
4 seasons of Japan Episode II: Winter
« เมื่อ: 18 มิ.ย. 2015, 02:05 pm »
กลับมาพบกับน้าๆอีกครั้งกับตอนที่สองเรื่องราวในญี่ปุ่นนะครับ คราวนี้มาถึงฤดูหนาวกันบ้างโดยปกติฤดูหนาวแถวเมืองที่ผมอยู่ก็อยู่แถวธันวาคมจนกระทั่งกุมภาพันธ์ครับ ในช่วงฤดูหนาวฟ้าจะมืดเร็วมากขึ้น บางทีห้าโมงฟ้าก็มืดเรียบร้อย ต้นไม้ส่วนใหญ่ก็ใบร่วงไปหมดไม่มีต้นไม้สวยๆให้ดู ไปไหนมาไหนก็ต้องใส่เสื้อกันหนาวหนาๆ แถมโยโกฮาม่าก็มีหิมะมาเยี่ยมเยือนบ้างเป็นครั้งคราว ทำเอาเซ็งไปตามกัน เห็นผมบ่นเรื่องฤดูหนาวมาเยอะจริงๆช่วงนี้ก็มีอะไรสนุกๆให้ทำเหมือนกันครับ เช่นช่วงปลายเดือนธันวาในญี่ปุ่นจะมีการประดับไฟคริสต์มาสตามท้องถนนในเขตสำคัญๆ เช่น Shinjuku, Tokyo midtown, Roppongi ฯลฯ ซึ่งจะจัดยาวเหยียดตั้งแต่ต้นธันวา (บางที่พฤศจิกาก็เริ่มแล้ว) ไปจนถึงมค.หรือต้นเดือนกพ.โน่นครับ ถือว่าเป็นสีสันอย่างหนึ่งในการใช้ชีวิตในฤดูหนาวและเป็นแรงบันดาลใจในการเดินออกไปนอกบ้านได้เป็นอย่างดี 

รูปเปิดเป็นรูป Minatomirai ใกล้ๆอ่าวโยโกฮาม่า ถ่ายเมื่อตอนผมมาอยู่ญี่ปุ่นได้แค่สามเดือนครับ เป็นรูปแรกในความทรงจำของการมาอยู่ญี่ปุ่นของผมเลย 
ตากล้องโสดมักนิยมถ่ายแนว Landscape

vanadium

• Member
  • **
Re: 4 seasons of Japan Episode II: Winter
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2015, 02:13 pm »
รูปก็ปนๆกันไปนะครับ เพราะถ่ายจากหลายโอกาสทีเดียว ไหนๆพูดถึงอากาศหนาวนี่ เราหลายคนคงจินตนาการถึงอากาศหนาวๆใส่เสื้อกันหนาว เดินเล่นหิมะปลิวนิดๆ เท่สุดๆ แหม่ ในความเป็นจริงฤดูหนาวโดยเฉพาะช่วงไหนที่มีหิมะตกนี่นรกชัดๆเลยทีเดียว เพราะมันหนาวจนมือชา หูชา จะไปไหนก็ใส่โค้ทหนักๆออกจากบ้าน บางทีถึงกับปวดไหล่ ถ้าเกิดหิมะตกหนัก ความซวยมาเยือนเพราะรถไฟอาจจะหยุดวิ่งกลับบ้านไม่ได้ก็เคยมีมาแล้วเมื่อสองปีก่อนที่หิมะตกหนักที่สุดในรอบ 40 ปี :emo1_0009: มันเป็นความซวยของผมจริงๆที่ผมมาญป.เมื่อสองปีก่อน เจอฤดูหนาวครั้งแรกก็โดนจัดหนักเลย หิมะตกหนักสุดในรอบ 40ปี ต้องมากวาดหิมะออกจากระเบียง กลัวระเบียงถล่มเพราะหิมะพูนจนล้นเข้ามาในห้องครัว ถือเป็นประสพการณ์ที่ยากจะลืมจริงๆครับ

รูปแรกเป็นรูปหิมะที่ระเบียงบ้านตอนหิมะ "เริ่มตก" ตอนหิมะมาเพียบนี่ไม่มีเวลาถ่ายรูปละครับ กวาดกันมือเป็นระวิง :emo1_0010:
รูปที่สองหิมะตกแบบงงๆในวันปีใหม่ของปีนี้เลยครับ ปกติหิมะจะตกปลายมค.โน่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มิ.ย. 2015, 03:05 pm โดย vanadium »
ตากล้องโสดมักนิยมถ่ายแนว Landscape

vanadium

• Member
  • **
Re: 4 seasons of Japan Episode II: Winter
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2015, 02:20 pm »
อย่างที่บอกละครับ วันไหนแดดดีๆนี่สวรรค์ชัดๆ รู้สึกอยากพาตัวออกไปตากแดดให้หายหนาวจริงๆ ใครมาญป.ตอนหน้าหนาวก็พยายามรักษาสุขภาพดีๆนะครับ อาจมีป่วยเอาง่ายๆเลยทีเดียว ขนาดกลางวันบางทียังแค่8องศาเซลเซียสเองครับ ในฤดูหนาวนี่เราอย่าไปหวังจะเห็นใบไม้สวยๆแบบฤดูใบไม้ร่วงนะครับ โกร๋นหมดแล้วเหลือแต่ต้นครับ ช่วงนี้ต้นไม้เลยออกจะดูแห้งแล้งสักหน่อย ไม่ได้สวยเหมือนฤดูใบไม้ร่วง

รูปแรกคนเดินถนนในฤดูหนาว จำไม่ได้ว่าที่ shinjuku หรือ akihabara

รูปที่สองต้นไม้ในสวน shinjuku เหลือแต่ใบเรียบร้อยแล้วครับ

vanadium

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2015, 02:29 pm »
มาถึงความบันเทิงช่วงฤดูหนาวกันบ้างครับ แน่นอนผมและผองเพื่อนก็มักจะแห่ไปดูไฟตามสถานที่ต่างๆ ก็มันเป็นความบันเทิงที่เสียแต่ค่ารถนี่ครับ 555 แต่งานนนี้บอกก่อนเลยครับว่าควรไปกับเพื่อนหลายๆคนครับ เพราะประชากรในงานเกือบ 100%มักจะไปเป็นครอบครัว หรือมาเป็นคู่ ถ้าน้าไปงานนี้แบบข้ามาคนเดียวละก็ บอกเลยว่าเหงาจริงๆ แถมตาร้อนผ่าวๆอีกตะหาก :emo1_0009:

สถานที่ก็มีหลากหลายครับ เอาแบบที่รู้ๆกันทั่วไปก่อนก็ Tokyo midtown ครับ รูปบนผมพยายามถ่ายยังไงก็ไม่สวยเหมือนที่เห็นจริงๆครับ เพราะเป็นไฟวิ่งเปลี่ยนสีไปมา แต่ละปีจะเปลี่ยนเจ้าภาพกันไปครับ ส่วนตัวผมไปมาสองปี รู้สึกว่าเจ้าภาพเปลี่ยนแต่ทำไมไฟมันวิ่งเหมือนเดิมฟะ  :emo1_0010: รูปล่างงานนี้เพื่อนผมมาเที่ยวญป.พอดีเลยอาสาพาไปซะเลย กำลังอยากเที่ยวแต่ไม่มีสาวไปด้วยพอดี อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มิ.ย. 2015, 03:06 pm โดย vanadium »

vanadium

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2015, 02:38 pm »
อีกที่หนึ่งที่คนไปกันเยอะคือที่ Tokyo dome ครับ ที่นี่ไฟค่อนข้างเยอะและหลากหลายครับ มีอะไรให้ถ่ายเยอะมาก แถมมีสวนสนุกอยู่ติดๆกันด้วย

vanadium

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2015, 02:47 pm »
ยังอยู่ที่โตเกียวโดมครับ มาแวะถ่ายแถวสวนสนุกสักนิดครับ

vanadium

• Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2015, 02:51 pm »
คราวนี้ไปไกลๆกันบ้าง พวกผมไปกันที่ Sakamiko resort ซึ่งค่อนข้างไกลเอาเรื่องทีเดียว ดังนั้นจึงมีแต่คนญป.ครับ เท่าที่เดินวันนั้นมีคนไทยอยู่ 2กลุ่มคือพวกผม กับอีกกลุ่มเป็นคนไทยที่มีทำงานที่นั่นครับ นักท่องเที่ยวขาจรไม่ค่อยนิยมมาที่นี่เท่าไหร่เพราะไกล เดินทางกลับรร.ลำบาก แต่ของเค้าก็สวยจริงนะครับ

vanadium

• Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2015, 02:55 pm »
ยังอยู่ที่ sakamiko ครับ เนื้อที่กว้างมาก ถ่ายรูปกันจนเบื่อล่ะครับ ปล.ถ้าใครจะไปกรุณาห่อข้าวไปด้วย เพราะต่อคิวยาวมากโดยเฉพาะช่วงเทศกาลแบบนี้

vanadium

• Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2015, 03:00 pm »
รูปนี้ยืนยันเลยครับ ผมบอกแล้วววว ว่าอย่ามาดูไฟคนเดียว เค้ามากันเป็นคู่ทั้งนั้น :emo1_0001: ไม่รู้จะต่ออะไรดี ขอเอวังด้วยรูปชุดนี้เลยแล้วกันนะครับ หากมีอะไรแนะนำติชม รวบกวนชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณที่ติดตามรับชมครับ :emo1_0007:

swat26

• Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2015, 07:40 am »
 :emo1_0071:  :emo1_0005: ภาพสวยมากครับ
Everything is possible but not easy,if easy everybody can do it. Do it !! today not tomorrow

mekabeam

• Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2015, 09:18 pm »
ภาพสวยมากเลยครับ  :emo1_0005: :emo1_0007:

Sotida

• Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2015, 10:08 pm »
สวยแทบทุกรูป romantic จริงๆ เทคนิคการถ่ายทอมอารมส์ของรูปเยี่ยมมากครับ  น่าอิจฉาอยากอยู่ที่นั่นบ้าง5555

fun__fun

• Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2015, 12:04 am »
สวยมากคับ 
กำลังจะไปเดือนตุลา โตเกียวกับโอซาก้า มีแนะนำสถานที่ไหมคับ

vanadium

• Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2015, 07:54 am »
:emo1_0071:  :emo1_0005: ภาพสวยมากครับ

ภาพสวยมากเลยครับ  :emo1_0005: :emo1_0007:

ขอบคุณที่ติดตามรับชมครับ :emo1_0007:

vanadium

• Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2015, 07:55 am »
สวยแทบทุกรูป romantic จริงๆ เทคนิคการถ่ายทอมอารมส์ของรูปเยี่ยมมากครับ  น่าอิจฉาอยากอยู่ที่นั่นบ้าง5555

ขอบคุณครับน้า ญป.เหมาะกับมาเที่ยวครับ ถ้าอยู่นานๆนี่มีเบื่อเหมือนกันครับ อิอิ :emo1_0008:

vanadium

• Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2015, 08:22 am »
สวยมากคับ 
กำลังจะไปเดือนตุลา โตเกียวกับโอซาก้า มีแนะนำสถานที่ไหมคับ

ขอบคุณครับน้า โอซาก้าผมไม่แน่ใจนะครับ ไม่ค่อยคุ้นกับเมืองนี้ ส่วนโตเกียว แล้วแต่ล่ะครับว่าชอบท่องเที่ยวแบบไหน ตุลาคมที่โตเกียวใบไม้ยังไม่เปลี่ยนสีครับ อากาศกำลังพอได้ไม่ร้อนเท่ากันยา ถ้าไปแบบตามหนังสือก็ ช๊อปปิ้งชิบูย่า เที่ยววัดอาซากุสะ ฯลฯ ทำนองนั้น ถ้านอกหนังสือผมชอบเดินดูร้านกล้องแถวชินจุกุ (มีหลายร้านครับ แต่นักท่องเที่ยวมักจะรู้จักแค่ map camera) ถ้าพูดญป.ได้ อ่านคันจิออก ผมว่าร้านพวกนี้น่าสนครับ ข้อเสียคือเจ้าของร้านไม่เข้าใจภาษาอังกฤษสักคำ ที่เหลือผมก็ชอบกินล่ะครับ กินไปเรื่อยทั้งร้านเนื้อย่าง(焼肉)แถบ ikebukuro ส่วนตัวผมชอบร้าน Kui kui ราคาไม่แพง ของเยอะดี เสียตรงต้องมาเร็วไม่งั้นคนเต็มอย่างไวครับ หรือขนมร้าน Cafe Kaila ที่ชิบุย่า ร้านข้าวหน้าปลาไหลอุนะโตะโตะ (宇奈とと) ชามละพันเยนกินจนพุงกางเลยทีเดียว ลองดูนะครับ ร้านที่ผมบอกอาจะไม่ค่อยเหมือนชาวบ้านเท่าไหร่ เพราะร้านค่อนข้างพื้นๆนิดนึง อาจจะไม่มีในหนังสือนำเที่ยวครับ :emo1_0001:

orangiiz

• Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2015, 03:10 am »
แสงและสีสวยสุดๆๆเลยค่ะ

FeR

• Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2015, 03:19 pm »
ถ่ายออกมาได้อารมณ์มากครับ สวยครับ  :emo1_0007:
A7 SEL1628 FE2870

Chakkrit

• Member
  • **
  • I am chakkrit
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2015, 07:57 pm »
งามครับ ตามเที่ยวด้วยคน  :emo1_0006: :emo1_0006:

vanadium

• Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2015, 07:56 pm »
แสงและสีสวยสุดๆๆเลยค่ะ

ถ่ายออกมาได้อารมณ์มากครับ สวยครับ  :emo1_0007:

งามครับ ตามเที่ยวด้วยคน  :emo1_0006: :emo1_0006:

ขอบคุณสำหรับทุกๆคอมเม้นนะครับ :emo1_0007:

misterfin88

• Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2015, 09:28 am »
สวยมากเลยครับ  :emo1_0005: :emo1_0005:

ksupasawat

• Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 14 ก.ค. 2015, 01:40 pm »
ชอบมากเลยครับ  :emo1_0007:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.145 วินาที กับ 23 คำสั่ง