ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยนะครับ: ถ่ายแลนสเคปมานานขอถ่ายคนบ้าง  (อ่าน 2917 ครั้ง)

vanadium

• Member
  • **
นางแบบก็ผองเพื่อนที่ไปเที่ยวด้วยกันน่ะครับ ปกติผมถ่ายแต่วิว เรื่องถ่ายคนนี่ยังไม่ค่อยมีทักษะเท่าไหร่ ยังไงรบกวนชี้แนะด้วยนะครับ จะได้เอาไปปรับปรุงคราวหน้า ขอบคุณครับ :emo1_0001:

ตากล้องโสดมักนิยมถ่ายแนว Landscape

vanadium

• Member
  • **
ต่อครับ
ตากล้องโสดมักนิยมถ่ายแนว Landscape

vanadium

• Member
  • **
จบแค่นี้ก่อนละกันนะครับ ขอบคุณครับ  :emo1_0001:

ประเสริฐิ

• Member
  • **
  • อย่าท้อถ้ายังไม่ลงมือ
ชอบใบเปิดมากครับ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
ตำหนิของคนอื่นคืออาจารย์ของเราเอง

fresh_58

• Member
  • **
555 ผมก็ชอบถ่ายวิวครับ แต่ตามองยังไงก็จัดองค์ประกอบให้สวยไม่ได้ เลยส่วนใหญ่จะถ่ายแต่คน (ครอบครัว) ผมว่าถ่ายคนง่ายกว่า
ดูแสงก็พอ จัดองค์ประกอบก็จุดตัด 9 ช่อง ที่เหลือก็แอ็คชั่นของแบบ
ตอนนี้ผมก็กำลังสะสมเลนส์เพื่อแลนด์บ้างแล้ว กำลังมองหาเลนส์เลเซอร์ชาร์ฟขอบยันขอบ ได้แล้วค่อยฝึกถ่ายต่อไปครับผม
ส่วนภาพชุดนี้ ตาผมนะ ผมมองว่ามันโอเวอร์นิดๆ นะ แล้วคอนทราสมันน้อยไปนิดนึง เลยทำให้แบบจมอยู่กับแบ็คกราวน์ หรือเป็นเพราะ
คุณสมบัติของเลนส์ + การตั้งค่าหน้ากล้องครับ

ขอแก้ไขครับ ที่ว่าโอเวอร์ คือ 2 ภาพแรกครับ  กลับมาดูดีๆ ตัวแบบก็พอดี ตกลงแสงไม่โอเวอร์ ดูไปดูมา งงตัวเองเหมือนกันครับ  :emo1_0002:

vanadium

• Member
  • **

vanadium

• Member
  • **
555 ผมก็ชอบถ่ายวิวครับ แต่ตามองยังไงก็จัดองค์ประกอบให้สวยไม่ได้ เลยส่วนใหญ่จะถ่ายแต่คน (ครอบครัว) ผมว่าถ่ายคนง่ายกว่า
ดูแสงก็พอ จัดองค์ประกอบก็จุดตัด 9 ช่อง ที่เหลือก็แอ็คชั่นของแบบ
ตอนนี้ผมก็กำลังสะสมเลนส์เพื่อแลนด์บ้างแล้ว กำลังมองหาเลนส์เลเซอร์ชาร์ฟขอบยันขอบ ได้แล้วค่อยฝึกถ่ายต่อไปครับผม
ส่วนภาพชุดนี้ ตาผมนะ ผมมองว่ามันโอเวอร์นิดๆ นะ แล้วคอนทราสมันน้อยไปนิดนึง เลยทำให้แบบจมอยู่กับแบ็คกราวน์ หรือเป็นเพราะ
คุณสมบัติของเลนส์ + การตั้งค่าหน้ากล้องครับ

ขอแก้ไขครับ ที่ว่าโอเวอร์ คือ 2 ภาพแรกครับ  กลับมาดูดีๆ ตัวแบบก็พอดี ตกลงแสงไม่โอเวอร์ ดูไปดูมา งงตัวเองเหมือนกันครับ  :emo1_0002:

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ปล.จริงๆไม่ต้องใช้เลนส์คมสุดๆหรอกครับ เพราะยังไงถ่ายวิวกว้างๆผมก็ต้องกดประมาณf8-16 ยังไงก็คมครับ ส่วนใหญ่ผมกลัว distortion, ความคลาดสีแล้วก็แฟล์มากกว่าครับ

bunyanyaw

• Member
  • **
ขอคุยตามความเห็นตัวเองนะครับ ออกตัวก่อนผมก็ไมไ่ด้เก่งอะไรมือใหม่ครับ
รูปที่ 2 ผมว่าตัวแบบหลุดเฟรมไปนิด แล้วก็ฉากหลังเบลอไป ผมว่าถ้าเห็นว่าข้างหลังเป็นอะไรจะสวยกว่านี้ครับ

notenotenote

• *
ชอบภาพแรกครับ :emo1_0005:

khemma2

• Member
  • **
หลังละลายสวยงามครับ :emo1_0005:

MUDSKIPPER

• Member
  • **
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ขนาดความกว้างของภาพขอซัก 1100-1400 น่าจะกำลังดีนะครับ

savato

• Member
  • **
ภาพเปิด สวยครับ

vanadium

• Member
  • **
ขอคุยตามความเห็นตัวเองนะครับ ออกตัวก่อนผมก็ไมไ่ด้เก่งอะไรมือใหม่ครับ
รูปที่ 2 ผมว่าตัวแบบหลุดเฟรมไปนิด แล้วก็ฉากหลังเบลอไป ผมว่าถ้าเห็นว่าข้างหลังเป็นอะไรจะสวยกว่านี้ครับ
มาช้าไปหน่อยแหะ แหะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ ผมย้อนกลับไปดูรูปที่สอง อืม...แขนหลุดเฟรมจริงๆด้วยแฮะ ไว้คราวหน้าจะแก้มือใหม่นะครับ :emo1_0001:

vanadium

• Member
  • **
ชอบภาพแรกครับ :emo1_0005:
ขอบคุณคร้าบ :emo1_0001:

หลังละลายสวยงามครับ :emo1_0005:

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ขนาดความกว้างของภาพขอซัก 1100-1400 น่าจะกำลังดีนะครับ
ขอบคุณครับ คราวหน้าจะปรับให้รูปใหญ่ขึ้นนะครับ :emo1_0001:

ภาพเปิด สวยครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.126 วินาที กับ 23 คำสั่ง