ผู้เขียน หัวข้อ: เศร้าใจกับไปรษณีย์ (แค่อยากระบาย...)  (อ่าน 1500 ครั้ง)

Thanasorn

• Member
  • **
รอพัสดุมา 1 เดือน ไม่มีวี่แวว เลยไปถามหาที่ไปรษณีย์ คำตอบที่ได้คือ "ไม่มี ไม่รู้ ถ้าหายจริงทางเรายินดีจ่ายค่าชดเชยให้ 300 บาท"

:emotion_013bofu: น้ำตาจะไหล... จะดีใจ หรือจะเสียใจดี บอกไม่ถูก...
กระบี่อยู่ที่ใจ แค่ไม้ไผ่ก็ไร้เทียมทาน

mrteeyai

• Power Puff Boy
Re: เศร้าใจกับไปรษณีย์ (แค่อยากระบาย...)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2013, 06:40 pm »
เซงแทนครับ

:emo1_0014:
ติดต่อถ่ายภาพ
https://www.facebook.com/mrteeyai
ทักทายกันได้ครับ
https://www.facebook.com/thammanoon.channumsin

kritwanich

• Member
  • **
    • Flickr
Re: เศร้าใจกับไปรษณีย์ (แค่อยากระบาย...)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2013, 07:00 pm »
ถ้าเป็นพัสดุธรรมดา ตามยากครับคราวก่อนส่งของ ลำปาง  เชียงใหม่ รออาทิตย์นึงครับ ค่าส่ง 20 บาท ต้องโทรถาม call center ว่าถึงไหนแล้ว :emo1_0014:
กว่าจะได้รับ
http://www.flickr.com/photos/donnie22/
ไข่เจียวธรรมดาไม่มี มีแต่ไข่เจียวหมูสับ

escaflowne

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2013, 07:31 pm »
อูย ในพัสดุของแพงรึเปล่าครับ T-T

Kraizis

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2013, 08:36 pm »
ของผมสั่งของมาจาก eBay ปกติประมาณ 1 เดือน มีอยู่รอบนึงผมรอ 4 เดือนเต็มๆ
สุดท้ายของมาถึงบ้าน บุรุษไปรษณีย์บอกว่าเป็น "พัสดุตกค้าง"
ผมไม่อยากคิดจริงๆ ว่ามันไปค้างอยู่ไหน หาที่ไหนก็ไม่เจอ เพิ่งจะมาตอนนี้
เป็นชาวหมีนี่ลำบากใจมาก มีเลนส์ให้เลือกหลายเมาท์เกิน ตาลายเลือกไม่ถูก ><

Thanasorn

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2013, 11:45 pm »
 :emotion_013bofu: โชคยังดีครับเพราะของที่ส่งคือเลนส์มือหมุนตัวละไม่กี่พันบาท ถือว่าฟาดเคราะห์ส่งท้ายปีครับ

แต่ที่น้อยใจ... ทำไมทีใบทวงหนี้บัตรเครดิตซองเล็กนิดเดียวส่งถึงมือได้ตรงเวลาทุกเดือนไม่มีตกหาย แต่พัสดุกล่อง 6x6x6 นิ้ว หายไม่รู้ไปตกค้างอยู่ไหน

ซื้อเลนส์ใน eBay ส่งมาจากญี่ปุ่น 9 วันได้รับ ส่งจาก USA 15 วันได้รับ ส่งจากจีน 30 วันได้รับ แต่ส่งของจากพิษณุโลกไปเชียงรายผ่านไป 1 เดือน ไม่มีวี่แวว เคยมีครั้งนึงครับผม bid เลนส์มาจาแคนาดา 2$ ฝรั่งเลยส่งแบบถูกสุดมาให้ไม่มีเลขพัสดุอะไรทั้งนั้น ต้องใช้เวลากว่า 3 เดือน กว่าจะได้รับพัสดุ สาเหตุเพราะบุรุษไปรษณีย์อ่านที่อยู่ผิดจาก Faculty of Agriculture เป็น Faculty of Architecture ไปถามที่ไปรษณีย์ก็ได้คำตอบเดิมคือ ไม่รู้ ไม่เห็น ไม่มี ผมก็ต้องเปิด case กับ eBay กันวุ่นวาย ผ่านไป 3 เดือน เจ้าหน้าที่คณะสถาปัตย์ต้องเดินหิ้วกล่องพัสดุมาให้เพราะเห็นไปกองอยู่ที่คณะเค้ามาหลายเดือนแล้ว

เล่าสู่กันฟังนะครับ อย่าคิดมาก เรื่องแบบนี้ Thailand only ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ธ.ค. 2013, 12:25 am โดย Thanasorn »
กระบี่อยู่ที่ใจ แค่ไม้ไผ่ก็ไร้เทียมทาน

phoenix

• Member
  • **
  • ฉันก็แค่ Kamen Rider ที่ผ่านทางมาเท่านั้น
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 ม.ค. 2014, 10:39 pm »
น้าเป็นคนใจดีและใจเย็นมากครับ เมื่อเดือนก่อนโน้นผมไปส่งพัสดุไปรษณีย์ให้พี่ชายที่กรุงเทพฯ ไอ้เราไม่ได้แพ็คไว้ก่อนเลย กะไปซื้อแล้วแพคใส่กล่องตรงโน้นเลย พอไปรับบัตรคิวเสร็จนั่งรอจนถึงคิวตัวเองพอเจอเจ้าหน้าที่ก็บอกว่าถ้าไม่ได้แพคกล่องมาให้ไปซื้อกล่องที่ shop หน้าประตูก่อน พอผมเดินไปถามที่ Shop ก็บอกที่นี้ไม่ได้ขายให้ไปซื้อกล่องพัสดุที่ชั้นล่าง ปรี๊ดเลย!!! พอไปซื้อกล่องเสร็จ เขียนอะไรเสร็จ ส่งเสร็จแล้ว ถามเลยว่าใบร้องเรียนอยู่ที่ไหนจะเขียนให้หนัก บังเอิญคนที่ผมถามเป็นผู้จัดการพอดี เขาเลยเชิญผมไปคุยในห้อง ผมก็กระหน่ำเละเลยตั้งแต่เรื่องการทำงาน ผมเทียบให้ฟังว่าแม้แต่ไปรษณีย์เล็กๆ ในจังหวัดเขายัง one stop sevice เลย คุณเป็นถึงไปรษณีย์ใหญ่ ทำไมถึงทำไม่ได้ แล้วขั้นตอนก็ไม่บอกตั้งแต่แรกว่าให้ทำยังไงบ้างในกรณีส่งพัสดุไปรษณีย์ ทำไมไม่เขียนบอกไว้ที่ด้านล่างให้คนได้รู้ เขาก็ตอบว่าเป็นเพราะไปรษณีย์เล็กๆ คนใช้บริการไม่เยอะก็เลยทำได้ บังเอิญที่นี้เป็นสาขาใหญ่มีคนใช้บริการค่อนข้างเยอะเลยไม่สะดวก ผมก็เลยถามกลับไปว่างั้นไปรษณีย์ที่สนามบินสุวรรณภูมิที่ผมเคยใช้บริการมันเป็นไปรษณีย์แบบเล็กๆ ใช่ไหม แล้วคนใช้บริการมันน้อยด้วยใช่ไหม ที่นั้นถึงเป็น one stop sevie ได้ คราวนี้เงียบไปเลย ผมก็เลยแนะนำไปว่า คราวหน้าคราวหลังก็หัดทำขั้นตอนติดป้ายประกาศเอาไว้บ้าง คนใช้บริการจะได้ไม่เสียเวลา แล้วพนักงานก็หัดอบรมให้ข้อมูลที่ถูกต้องกับลูกค้าด้วย ไม่ใช่ชี้ให้ไปซื้อที่ Shop พอไปถามก็บอกว่าตรงนี้ไม่ได้ขาย ให้ไปซื้อกล่องพัสดุที่ข้างล่าง แล้วคุณจะมี Shop เอาไว้ทำไม ถ้าไม่ได้ใช่ประโยชน์ก็รื้อออกไปซะคนจะได้ไม่ต้องสับสน 5555+ วันนั้นผมค่อนข้างแรงไปหน่อยครับ ก็ไม่ได้คิดอยากจะใช้สิทธิร้องเรียนอะไรหรอกครับ แต่รู้สึกว่าคนไทยเรานี้ไม่ค่อยจะร้องเรียนเรียนกัน บางครั้งไม่อยากมีเรื่องก็หยวนๆ ไป ใจจริงผมก็เป็นคนแบบนั้นแหละครับ แต่มาคิดดูถ้าไม่มี feedback อะไรกลับไปบ้างการบริการก็คงไม่ได้การปรับปรุงขึ้น อีกทั้งวันนั้นผมของขึ้นด้วยก็เลยอารมณ์ร้อนไปนิดหนึ่ง หวังว่าใช้บริการคราวหน้าผมคงไม่ต้องเจออะไรแบบนี้อีก ถือว่าเล่าสู่กันฟังอีกเรื่องครับ สุดท้ายเป็นกำลังใจให้น้าได้รับผลความคืบหน้าโดยเร็วนะครับ  :emo1_0001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ม.ค. 2014, 10:48 pm โดย phoenix »
http://www.chillalone.com

Sony A6000 + E PZ 16-50mm F3.5-5.6 OSS + SEL50mm F1.8 OSS + Nissin Digital Flash Di700A

verin

• Member
  • **
    • https://www.facebook.com/pages/เลนส์มือหมุน/227910724067528
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 ม.ค. 2014, 01:44 am »
 อ่านแล้วได้แง่คิดตั้ง สอง อย่าง .....

:emo1_0010: :emo1_0010: khonthai only ....

tunpao

• Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 ม.ค. 2014, 12:14 am »
ส่งของมีราคาผมส่ง EMS อย่างเดียวเลยเพราะตามได้มี track number เคยตามนานมากเป็นเดือนแต่ในที่สุดก็เจอ

Text

• Global Moderator
  • It's out of my controlFlying at the speed of light
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 ม.ค. 2014, 12:16 am »
 :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014:
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

zpondz

• Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 ม.ค. 2014, 03:14 am »
เคยรอพัสดุเดือนกว่าๆ ไม่มาสักที สุดท้ายเพื่อนบ้านซอยอื่นเอามาให้ บอกว่าไปรษณีย์ส่งมาให้นานแแล้ว
ทั้งที่บ้านเลขที่ก็ถูกต้อง แต่ไปส่งผิดบ้าน (บ้านเลขที่ก็ไม่ตรงกับพัสดุ) คนรับก็รับไปอีกทั้งๆ ที่ไม่ใช่ เฮ้อ..
ยังดีที่ยังได้คืน แอบเซ็งเหมือนกันครับ ^^"
SLT-A57

wisanu33

• Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 ม.ค. 2014, 10:26 am »
ไม่ต้องน้อยใจไปครับ คุณเป็นคนส่วนมากครับ 555

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.129 วินาที กับ 24 คำสั่ง