ผู้เขียน หัวข้อ: ถ่าย Product ขนาดยาว.... ทำยังไงให้ภาพชัดทั้งตัว  (อ่าน 1601 ครั้ง)

kenggg

• Member
  • **
จัดฉากถ่ายรูปกีต้าร์ ....
พบปัญหาเนื่องจากกีต้าร์เป็นวัตถุยาว...การ focus ไม่สามารถทำได้ตลอดแนว
ทำให้ภาพส่วนอื่นไม่คมชัด....

ต้องทำยังไงดีครับ

กล้อง Sony Alpha 500
เลนส์ 1.8/50
Speed 0.4
F 13

หรือต้องใช้ไฟเพิ่ม หรือมีเทคนิคอย่างไรครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

kenggg

• Member
  • **
อันนี้คือภาพต้นแบบที่ผมต้องการให้คมชัดประมาณนี้ครับ

MomentTum4life

• Member
  • **
รอฟังๆๆ  :emo1_0001:

Neoplasma

• Member
  • **
ปูเสื่อรอฟังเหมือนกัน

Kraizis

• Member
  • **
ผมเดาให้วิธีนึง น่าจะเป็นการถ่ายหลายช็อตแล้วเอามารวมกัน เทคนิคนี้คอ Macro เขาทำกันบ่อยๆ ครับ
แต่ถามว่าทำยังไง แล้วมีวิธีอื่นรึเปล่า อันนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน จำเขามาแต่ไม่เคยใช้ :emo1_0002:
รอคำตอบที่ถูกต้องด้วยคนครับ
เป็นชาวหมีนี่ลำบากใจมาก มีเลนส์ให้เลือกหลายเมาท์เกิน ตาลายเลือกไม่ถูก ><

ohoono

• Member
  • **
    • http://500px.com/JaoMom
ถ่ายให้ชัดหลายๆระยะครับ แล้วนำมารวมใน PS โปรแกรมจะคำนวนแล้วรวมให้เองครับ
ลองหาดูใน google นะครับ หาว่า image stacking ครับ  :emo1_0004:

kenggg

• Member
  • **
ถ่ายให้ชัดหลายๆระยะครับ แล้วนำมารวมใน PS โปรแกรมจะคำนวนแล้วรวมให้เองครับ
ลองหาดูใน google นะครับ หาว่า image stacking ครับ  :emo1_0004:

ขอบคุณครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบด้วยครับ

Yokahama

• Member
  • **
ขอบคุณครับ ผมเป็นอีกคนนึง ที่ชอบถ่ายพวก ท่อรถ ไม่ชัดเลย :emo1_0014:

u41210915

• Member
  • **
  • อ้ายป่วง
น้าใช้ขาตั้งกล้องถ่ายหรือเปล่าครับ
ถ้าไม่ใช้ ดูจากค่ากล้องที่ตั้ง
น้าดันค่าfเยอะไปหน่อย
เลยทำให้สปีดชัตเตอร์เหลือแค่ 1/2 ทำให้ภาพไม่ชัดเพราะกล้องไม่นิ่งมากกว่า

ลองปรับfมาที่ 8 และดัน isoมาที่200 หรือ400 ดูครับ เพื่อเพิ่มสปีดชัตเตอร์
SONY DSLT A65
TAMRON 18-270 PZD
"""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""
เลขบัญชี นายสุวัฒน์ชัย สีใจสุ เลขที่ 504-0-07355-0 ธนาคารกรุงไทย(ออมทรัพย์ สาขาเชียงราย

kenggg

• Member
  • **
น้าใช้ขาตั้งกล้องถ่ายหรือเปล่าครับ
ถ้าไม่ใช้ ดูจากค่ากล้องที่ตั้ง
น้าดันค่าfเยอะไปหน่อย
เลยทำให้สปีดชัตเตอร์เหลือแค่ 1/2 ทำให้ภาพไม่ชัดเพราะกล้องไม่นิ่งมากกว่า

ลองปรับfมาที่ 8 และดัน isoมาที่200 หรือ400 ดูครับ เพื่อเพิ่มสปีดชัตเตอร์

ขอบคุณครับ...

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.103 วินาที กับ 24 คำสั่ง