ผู้เขียน หัวข้อ: โพสแรก ขอคำติชมเต็มอัตราด้วยน่ะครับ ภาพถ่ายจาก ม.กรุงเทพครับ  (อ่าน 1300 ครั้ง)

boom26499

• *
ภาพถ่ายที่ ม.กรุงเทพ ครับ "แสงฟ้าหลังฝน"
ขอคำติชมจากพี่ๆด้วยน่ะครับ กลิ่นใหม่ของกล้องยังอยู่เลยน่ะครับ

boom26499

• *
สุดท้ายครับ

champa274

• Member
  • **
ตอบตามภาษามือใหม่เข้าชมรูปเหมือนๆกันนะครับ

เหมือนๆไม่คม ไม่แน่ใจว่าเป็นที่การย่อรูปหรือเปล่า ลองย่อตามกะทู้ปักหมุดหรือเปล่าครับ

แสงเหมือนๆน้อยไปหน่อยครับ ได้วัดแสงที่หน้านางแบบหรือเปล่าครับ รูปแรกถ้าแบบหันเข้าแบบนี้จะดีกว่าถ้าให้แบบมองกล้องครับ

ถ้าแบบหันหน้าออกอะครับ แล้วไม่มองกล้อง มันจะได้อารมย์ภาพมากกว่าครับ

รูป 2 เอียงๆ มุมกล้องคือ อยู่ใต้หน้าแบบ ผมมองๆว่าโครงหน้าของแบบถ้าใช้ มุมกล้องก้มน่าจะสวยก่ามุมเงยนะครับ แล้วรูปเอียงแบบ ถ้าตรงจะสวยกว่า

รูป 3 น้าลองวางแบบให้ซ้ายกว่านี้ดูครับ ไม้ด้านขวาผมว่าดูสวยและเรียงกันดี น่าจะจัดแบบอยู่จุด 3 ส่วนโดยวางไว้ ตัดซ้าย ภาพจะมีจุดน่าดูมากขึ้นครับ

ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ มือใหม่มากๆเหมือนกัน อาศัยดูรูปอาจารย์ที่สวยๆมาเหมือนกันครับ ผิดพลาดยังไงขออภัยครับ
Sony a77
Sony85 f2.8
Sigma 35 f1.4
Minota 85 f1.4G(D)
กำลังมองหา  135 f1.8

boom26499

• *
ตอบตามภาษามือใหม่เข้าชมรูปเหมือนๆกันนะครับ

เหมือนๆไม่คม ไม่แน่ใจว่าเป็นที่การย่อรูปหรือเปล่า ลองย่อตามกะทู้ปักหมุดหรือเปล่าครับ

แสงเหมือนๆน้อยไปหน่อยครับ ได้วัดแสงที่หน้านางแบบหรือเปล่าครับ รูปแรกถ้าแบบหันเข้าแบบนี้จะดีกว่าถ้าให้แบบมองกล้องครับ

ถ้าแบบหันหน้าออกอะครับ แล้วไม่มองกล้อง มันจะได้อารมย์ภาพมากกว่าครับ

รูป 2 เอียงๆ มุมกล้องคือ อยู่ใต้หน้าแบบ ผมมองๆว่าโครงหน้าของแบบถ้าใช้ มุมกล้องก้มน่าจะสวยก่ามุมเงยนะครับ แล้วรูปเอียงแบบ ถ้าตรงจะสวยกว่า

รูป 3 น้าลองวางแบบให้ซ้ายกว่านี้ดูครับ ไม้ด้านขวาผมว่าดูสวยและเรียงกันดี น่าจะจัดแบบอยู่จุด 3 ส่วนโดยวางไว้ ตัดซ้าย ภาพจะมีจุดน่าดูมากขึ้นครับ

ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ มือใหม่มากๆเหมือนกัน อาศัยดูรูปอาจารย์ที่สวยๆมาเหมือนกันครับ ผิดพลาดยังไงขออภัยครับ
ขอบคุณมากน่ะครับจะทำไปแก้ไขครับ รูปจิงก็ไม่ค่อยคมอ่ะคับแบบนี้เลย 600D ใช้เลนส์ fix 50 อ่ะคับ ควรจะแก้ตรงไหนดีคับเรื่องความคมชัด ถ่ายยังไงก็ไม่คมจะนวลๆ T^T รบกวนด้วยน่ะครับ

สังสันติ์ ปัญญา

• Silver Member
  • บัญชีกรุงไทย 542-0-27559-7
มาเป็นกำลังใจคับ สู้ ๆ ครับ
SONY A99, a7-II
SONY      16-35/2.8ZA ,
SIGMA     18/3.5 , 24-70/2.8HSM, 35/1.4 ART , 85/1.4 HSM , TAMRON 70-200/2.8
MINOLTA  17-35/2.8D , 50/1.7, 70-210/4
FLASH- F43M, F60M , Nissin i40, Di700A

artmoho

• Member
  • **
  • หนึ่งในช่างภาพ อันดับท้ายๆของโลก

ขอบคุณมากน่ะครับจะทำไปแก้ไขครับ รูปจิงก็ไม่ค่อยคมอ่ะคับแบบนี้เลย 600D ใช้เลนส์ fix 50 อ่ะคับ ควรจะแก้ตรงไหนดีคับเรื่องความคมชัด ถ่ายยังไงก็ไม่คมจะนวลๆ T^T รบกวนด้วยน่ะครับ
น้าเปิด Fเท่าไรครับ ถ้าเลน50 F1.8 แนะนำให้เปิดสัก2.5ขึ้นไปนะครับ

เปิดกว้างกว่านั้น หวังผลค่อนข้างยากครับ

ถามว่าถ่ายยังไงถึงจะชัด ง่ายๆคือต้องฝึกถ่ายบ่อยๆครับ

ถามต่อว่าจะถ่ายอะไรดี ให้ย้อนไปอ่านกระทู้ปักหมุดในห้องมือใหม่ของอาจารย์นะครับ

กระทู้ไหนผมไม่บอก ต้องเปิดหาเอาครับ อิอิ

ปล. โพสครั้งต่อไปเหลือEXIFของรูปไว้เป็นแนวทางให้อาจารย์แนะนำหน่อยนะครับ
 :emo1_0004: :emo1_0004:
สักวัน... ผมจะถ่ายรูปให้สวย ^^

xmsp

• Member
  • **
ดูออกแค่โฟกัสกับไวท์บาลานซ์เพี้ยนครับ

Joe fotorelex

• Member
  • **
ผมว่า รูปแรกก็โอครับ เหมือนปกหนังสือวัยรุ่นเลย  :emo1_0005:

bbsolution

• Member
  • **
เอาภาพมาให้ชมอีกนะครับ  :emo1_0005:
Flickr >>> http://www.flickr.com/photos/bestarch/sets/

กลุ่ม Sonyเชียงใหม่ >>> https://www.facebook.com/groups/243500485723496/

boom26499

• *
ขอบคุณพี่ๆ น้าๆ ทุกท่านด้วยน่ะครับ ^^ :emo1_0071:

LaMiRPeaTZ

• Member
  • **
ฝึกบ่อยๆ นะครับ แล้วจะคุ้นกับกล้อง กับเลนส์
แล้วคนหลังกล้องจะสามารถปลดปล่อยความเป็นตัวตนออกมาได้ครับ

เปงกำลังใจให้นะครับ
ผมก็ยังทำไม่ได้หรอก 55555

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.119 วินาที กับ 23 คำสั่ง