ผู้เขียน หัวข้อ: หัดถ่าย B/W ส่งงานครั้งที่ 2 (ชุมชนฝ่ายท่า สุราษฎร์ธานี)  (อ่าน 2077 ครั้ง)

noon282

• Member
  • **
มาอีกแล้วครับ น้าๆ ป้าๆ มีงานมาส่งให้น้าๆ ป้าๆ ได้ตรวจกัน 
เป็นภาพชุดที่ถ่ายเก็บไว้ระหว่างเดินทาง และก็ทยอยเอามาส่งครับ ไม่ได้ขยันส่งการบ้านอะไรมากมายนะครับ
ผมเพียงแค่แยกภาพออกเป็นชุดๆ แยกส่ง เพื่อง่ายต่อการตรวจ   :emo1_0006:

สำหรับชุดนี้ ผมถ่ายที่ชุมชนฝ่ายท่า เทศบาลท่าข้าม อ.เมือง จ.สุราษฎร์ธานี   

SONY A77
Minolta 85 F1.4 G
Tamron 17-50 F2.8

noon282

• Member
  • **
ชุมชนแห่งนี้ เป็นชุมชนเก่าแก่  ชาวบ้านตั้งบ้านเรือนอยู่ริมแม่น้ำตาปี 
แม้ความเจริญจะเข้ามาแล้ว บ้านเรือนที่เห็นมีอาคารพาณิชย์ขึ้นหลายตึก แต่บ้านไม้เก่าๆ ที่เป็นสเน่ห์ของชุมชนแห่งนี้ยังคงอยู่
SONY A77

noon282

• Member
  • **
บ้านบางหลังอายุกว่า 100 ปี
บ้านหลังโอนเอียง ราวกับจะพังลงมา
SONY A77

noon282

• Member
  • **
เห็นเค้าว่า ชุมชนโบราณๆ แบบนี้  เมื่อก่อนเคยมีโรงหนังด้วยนะครับ
SONY A77

noon282

• Member
  • **
กว่าจะถึงที่ก็ 10 โมงกว่า ถ่ายอยู่แค่ชั่วโมงเดียวก็ต้องรีบกลับโรงแรมเพื่อไปเช็คเอ๊าท์เดินทางต่อ
น้อมรับทุกความคิดเห็น แนะนำ ติชม นะครับ  :emo1_0006:
SONY A77

jimmy2

• Global Moderator
สถานที่และบรรยากาศเหมาะกับการถ่ายภาพขาวดำมากเลยครับ
แต่ภาพที่น้านน ถ่ายทอดออกมายังไม่เสน่ห์มากพอครับ
ภาพยังไม่มีองค์ประกอบด้านศิลปะเท่าไหร่ครับ

ทิศทางแสงมีส่วนช่วยให้ภาพมีมิติ และน่าสนใจมากขึ้นครับ

ภาพยายกับหลาน ดูดีนะครับ แต่ภาพยังขาดพลังไป
จุดเด่นยังไม่เด่นพอ มีอะไรหลายๆ อย่างรบกวน เช่นแมว
ถ้าขยับ ย้ายที่ เปลี่ยนมุมหน่อย อาจจะดีกว่านี้นะครับ

noon282

• Member
  • **
สถานที่และบรรยากาศเหมาะกับการถ่ายภาพขาวดำมากเลยครับ
แต่ภาพที่น้านน ถ่ายทอดออกมายังไม่เสน่ห์มากพอครับ
ภาพยังไม่มีองค์ประกอบด้านศิลปะเท่าไหร่ครับ

ทิศทางแสงมีส่วนช่วยให้ภาพมีมิติ และน่าสนใจมากขึ้นครับ

ภาพยายกับหลาน ดูดีนะครับ แต่ภาพยังขาดพลังไป
จุดเด่นยังไม่เด่นพอ มีอะไรหลายๆ อย่างรบกวน เช่นแมว
ถ้าขยับ ย้ายที่ เปลี่ยนมุมหน่อย อาจจะดีกว่านี้นะครับ

ขอบคุณครับครูนพ ขอฝึกต่อไปแก้ตัวใหม่ครับครู  :emo1_0006:
SONY A77

Akarawit@

• Member
  • **
  • อย่าหยุดฝัน
    • http://www.web-pra.com/Shop/Aran304/Front/0/1
ผมชอบภาพสุดท้ายครับ :emo1_0005: :emo1_0005:ให้ความรู้สึกเศร้าใจ เหมือนรอใครสักคนที่เคยนั่งบนเก้าอี้ไม้ตัวนี้ :emo1_0005: :emo1_0005:
ชัยชนะมักเกิดกับผู้ที่เครียมพร้อมเสมอ
                          EOS 600D
                akarawit5258@gmail.com
         ชมพระเครื่องในร้านค้าของผมได้ที่นี่นะครับผม
http://www.web-pra.com/Shop/Aran304/Front/0/1

นิกคอนดันเจ็ดพี

• Member
  • **
  • สักวัน...จะเป็นช่างภาพที่เก่งและดีให้ได้
ขอโทษที่ผมมาตอบช้าน่ะครับน้า นน

ผมขอชี้แนะน้านน น่ะครับ ว่าน้า ยัง ไม่ถืงอารมภาพขาวดำครับ คอนทราสผมว่ามันต่ำไป ภาพมันเลยดูไม่มีพลังแต่ถ่้ามากเกินไปก็จะ ดูว่า มันดำเกินไปแล้วจะไม่สวย

การเล่น แสงเล่นเงา หน้ายัง เล่นไม่เป็น ลองไปศึกษา การชดเชยค่าแสง+/- ดูครับแล้วเอามาไช้งานว่าเราอย่ากจะได้แสงแบบให้ให้-เท่าไหร+เท่าไหร(อันนี้ผมได้ความรู้มาจากไปออกทิป ขาวดำที่มิวเซียมสยามกับน้านพ)

อารมของ ตัวแบบ ซึ้ง เราอาจจะบังคับเค่าไม่ได้ แต่เราเล่นมุมกล้องได้ครับ ทำให้ภาพมันดู มีพลัง ขื้นมา

สุดท้าย การถ่ายขาวดำนั่นไม่ไช้เรื่องยาก หากเราเข้าใจว่าจะเล่นกับมันยังไง หลายคนบอกว่าภาพขาวดำนั่นยาก ผมขอพูดเลยว่าไม่จริง ไม่มีอะไรยาก เกินที่คนเราจะทำหรอครับ ตั่งใจไปกับมัน สักวัน มันก็ดีเอง

หรือ  คติที่ผม ยืดมั่นอยู่1คำ หากเรามุ้งมั่นแล้วไปไม่ถืงดวงจันทร์ แต่อย่างน้อง เราก็อยู่ท้ามกลางดวงดาว (ซึ้งหมายความว่า หากเราตั่งใจที่สุดแล้วยังทำไม่ได้ แต่อย่างน้อยก็ทำให้เราถ่ายภาพดีขื้นกว่าตอนที่เรายังไม่ได้ตั่งใจ)

น้านน ลองใหม่อีก สักรอบ น่ะครับ ผมรอดูน้านพอีก ผมเชือว่าน้านน ทำได้  สักวันผมจะเห็นรูปน้าอยู่ใหนห้องขาวดำให้ได้ สู้ๆๆๆ :emo1_0006:

:emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

noon282

• Member
  • **
ผมชอบภาพสุดท้ายครับ :emo1_0005: :emo1_0005:ให้ความรู้สึกเศร้าใจ เหมือนรอใครสักคนที่เคยนั่งบนเก้าอี้ไม้ตัวนี้ :emo1_0005: :emo1_0005:

ขอบคุณคร้าบบบบ  :emo1_0006:
SONY A77

noon282

• Member
  • **
ขอโทษที่ผมมาตอบช้าน่ะครับน้า นน

ผมขอชี้แนะน้านน น่ะครับ ว่าน้า ยัง ไม่ถืงอารมภาพขาวดำครับ คอนทราสผมว่ามันต่ำไป ภาพมันเลยดูไม่มีพลังแต่ถ่้ามากเกินไปก็จะ ดูว่า มันดำเกินไปแล้วจะไม่สวย

การเล่น แสงเล่นเงา หน้ายัง เล่นไม่เป็น ลองไปศึกษา การชดเชยค่าแสง+/- ดูครับแล้วเอามาไช้งานว่าเราอย่ากจะได้แสงแบบให้ให้-เท่าไหร+เท่าไหร(อันนี้ผมได้ความรู้มาจากไปออกทิป ขาวดำที่มิวเซียมสยามกับน้านพ)

อารมของ ตัวแบบ ซึ้ง เราอาจจะบังคับเค่าไม่ได้ แต่เราเล่นมุมกล้องได้ครับ ทำให้ภาพมันดู มีพลัง ขื้นมา

สุดท้าย การถ่ายขาวดำนั่นไม่ไช้เรื่องยาก หากเราเข้าใจว่าจะเล่นกับมันยังไง หลายคนบอกว่าภาพขาวดำนั่นยาก ผมขอพูดเลยว่าไม่จริง ไม่มีอะไรยาก เกินที่คนเราจะทำหรอครับ ตั่งใจไปกับมัน สักวัน มันก็ดีเอง

หรือ  คติที่ผม ยืดมั่นอยู่1คำ หากเรามุ้งมั่นแล้วไปไม่ถืงดวงจันทร์ แต่อย่างน้อง เราก็อยู่ท้ามกลางดวงดาว (ซึ้งหมายความว่า หากเราตั่งใจที่สุดแล้วยังทำไม่ได้ แต่อย่างน้อยก็ทำให้เราถ่ายภาพดีขื้นกว่าตอนที่เรายังไม่ได้ตั่งใจ)

น้านน ลองใหม่อีก สักรอบ น่ะครับ ผมรอดูน้านพอีก ผมเชือว่าน้านน ทำได้  สักวันผมจะเห็นรูปน้าอยู่ใหนห้องขาวดำให้ได้ สู้ๆๆๆ :emo1_0006:

:emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

ขอบคุณน้าบูมครับ ตอนถ่ายว่ายากแล้วนะครับ ผมพยายามจะเล่นทิศทางแสงแบบน้าบูมบ้าง แต่ก็ยังมองไม่ออกเลย จะลองพยายามต่อไป
แต่ตอนโปรเสสก็ยากอีก พยายามดึงคอนทราสแยกขาว แยกเทา แยกดำ แต่เมหือนมันยังไม่สุดยังไงไม่รู้ 

จะลองดูต่อๆไปนะครับ  กำลังจะส่งขาวดำอีกชุด ชุดสุดท้ายแล้วครับสำหรับการลองถ่ายขาวดำรอบนี้ 

ไม่ได้ดีกว่าชุดนี้เท่าไหร่ แต่ก็ขอลองส่งดูครับ 

ยังไงน้าบูมช่วยตรวจด้วยนะครับ (ชุดแรกทางรถไฟของผม น้าบูมยังไม่ได้ไปดูเลย) 

ขอบคุณคร้าบบบบบ   :emo1_0006: :emo1_0006:
SONY A77

dumnoen

• Member
  • **
    • http://www.facebook.com/dumnoen
แวะมาชมภาพและคำแนะนำดีๆครับ :emo1_0005:
มุมมหาชนคนมหาชัย

noon282

• Member
  • **
แวะมาชมภาพและคำแนะนำดีๆครับ :emo1_0005:
ขอบคุณคร้าบบบ  :emo1_0006:
SONY A77

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.161 วินาที กับ 23 คำสั่ง