ผู้เขียน หัวข้อ: มิติของแสงและเงา ชุดไทย 2 สาว ที่น้ำตก ............(By wong Jawang)..ผมตอบคำถามให้แล้วครับ  (อ่าน 13105 ครั้ง)

cthyongyot

• Ghost Watcher
  • **

รวมเป็นกระทู้เดียวกันเลยครับ

ดูผ่าน ๆ ได้เลยครับ  เพราะรูปเยอะ 
แต่ถ้าจะดูการวางภาพ  ทิศทางแสง  ก็ต้องดูแบบไม่รีบ

ถึงน้องทั้งสองคน  Save จากนี่ไปเลยนะ  แต่ถ้าต้องการรูปไหน ไปขยายใหญ่    ๆ  ก็ให้บอกพี่หว่องมาทางface

ImageShack.us

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พ.ค. 2013, 10:08 am โดย cthyongyot »
เพื่อน ๆสมาชิก มีส่วนร่วมในกระทู้ของท่าน  ท่านก็น่าจะมีส่วนร่วม ในกระทู้เพื่อน ๆ สมาชิกบ้าง

chokdeec

• **
สวย ที่สุด เลย ครับ พี่หว่อง 

jimmy2

• Global Moderator
ภาพชุดนี้ สวยงามอลังการมากเลยครับ

เสื้อผ้า หน้า/ผม ช่างภาพ สุดยอดมากๆ เลยครับ

ภาพชุดนี้เล่นทางแสงได้สวยมาก และมิติของภาพสวยจริงๆครับ

สมควรปักหมุดกระทุ้นี้ให้ เพื่อนสมาชิกได้ใช้เป็นแนวทางศึกษาทิศทางแสงและการจัดองค์ประกอบของภาพครับ

artmoho

• Member
  • **
  • หนึ่งในช่างภาพ อันดับท้ายๆของโลก
งดงาม จนมิอาจหาสิ่งใด มาเทียบได้เลยครับ น้าหว่อง
สักวัน... ผมจะถ่ายรูปให้สวย ^^

cthyongyot

• **
ภาพชุดนี้ สวยงามอลังการมากเลยครับ

เสื้อผ้า หน้า/ผม ช่างภาพ สุดยอดมากๆ เลยครับ

ภาพชุดนี้เล่นทางแสงได้สวยมาก และมิติของภาพสวยจริงๆครับ

สมควรปักหมุดกระทุ้นี้ให้ เพื่อนสมาชิกได้ใช้เป็นแนวทางศึกษาทิศทางแสงและการจัดองค์ประกอบของภาพครับ

ขอบคุณครับน้าจิม

น้าเอริท์นี่ไวเน้ออออออ

ท่านเทพนี่ก็เป็นหน้าม้าผมป่าวเนี่ย เมนท์คนแรกทุกกระทู้ที่พี่หว่องโพส์
เพื่อน ๆสมาชิก มีส่วนร่วมในกระทู้ของท่าน  ท่านก็น่าจะมีส่วนร่วม ในกระทู้เพื่อน ๆ สมาชิกบ้าง

FocusLife

• **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พ.ค. 2013, 10:20 pm โดย jimmy2 »

thanachaic

• Member
  • **
  • FewEto
 :emo1_0005: ขั้นเทพสุดจะบรรยายครับ

superkhett

• Member
  • **
 :emo1_0005:ดูแต่ละภาพแล้วเหมือนโดนสะกดให้ไม่อาจละสายตาได้เลย สวยงามมากจิงๆคับ  :emo1_0007:

akes

• Member
  • **
 :emo1_0007: :emo1_0007: แสงงดงามกลมกลืนเหลือเกินครับ

Resol

• Member
  • **
    • Resol's Gallery
งามอย่างไทย แหล่มแท้ นี่ดูตั้งแต่เมื่อคืนเพิ่งดูเสร็จนะเนี่ย   :emo1_0005:
Self-conquest is the greatest victory  ชนะตนเองเป็นชัยชนะที่ยิ่งใหญ่

http://www.facebook.com/ResolStudio
ฝากกด Like ให้ด้วยน้า ^^''
http://resol.thaimultiply.com

chokdeec

• **
งามอย่างไทย แหล่มแท้ นี่ดูตั้งแต่เมื่อคืนเพิ่งดูเสร็จนะเนี่ย   :emo1_0005:

เหมือนผมเลย พึ่งดูเสร็จ เมื่อกี๋ เอง

น้าเอริท์นี่ไวเน้ออออออ

ท่านเทพนี่ก็เป็นหน้าม้าผมป่าวเนี่ย เมนท์คนแรกทุกกระทู้ที่พี่หว่องโพส์

พี่หว่องครับ เค้าชื่อ น้าอาร์ต ครับ   คริ...คริ

อ๋อ ผมแฟนพันธ์แท้ พี่หว่อง ครับ

ton999

• Member
  • **
ชุดนี้ประทับใจสุดๆเลยครับ...ใสมาก..สวยมากเลยครับ...  :emo1_0005:

ton999

• Member
  • **

[/quote]

พี่โชค...เค้าหน้าเกาหลีครับ  พี่หว่อง ....  :emo1_0010:

youngsorcerer

• *
ผมขอฝีมือสัก 1/3 ของพี่ก็พอใจแล้วครับ
 :emo1_0005:

taejedimaster

• ผู้ว่าการรถไฟฟ้าสายสีเขียว
  • น้าเต้ เจไดมาสเตอร์
อลังการงานสร้างไปเลยครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ขออภัยในความไม่สะดวก รถไฟฟ้ากำลังมาหานะครับศึกษาข้อมูลโครงการรถไฟฟ้าสายสีเขียวแบริ่ง-สมุทรปราการ ได้ที่ http://www.mrt-gbsc.com/

punlob

• Member
  • **
ตัวแบบเด่นมากครับ :emo1_0005:

mrteeyai

• Power Puff Boy
อลังการงานสร้างมาก

:emo1_0003: :emo1_0003:
ติดต่อถ่ายภาพ
https://www.facebook.com/mrteeyai
ทักทายกันได้ครับ
https://www.facebook.com/thammanoon.channumsin

kiakza

• Member
  • **
  • ขอพื้นที่เล็กๆ ไว้ให้กับความทรงจำ
 :emo1_0007: ตามมาดูชุดใหญ่ของน้าหว่องที่นี่ดีกว่า
ไม่ได้เก่งเรื่องถ่ายรูป แต่ก็รักการถ่ายรูป
:emo1_0071:ในแบบของเราเองดีที่สุด

หนอนน้อย 60D และลูกๆหนอนนิดหน่อยครับ

Aun-500d

• Member
  • **
ดูรูปสวย ได้ความรู้ ขอบคุณครับน้าหว่อง :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
Camera : Canon60D
Lens :  EF70-200 F4L IS
            EF50 F1.4
            EFs17-55 F2.8 IS
Flash  : Tumax
(เมียออกกล้อง กิ๊กออกเลนส์ เราออกแรง)
(เมียจน ต้องทนให้กิ๊กเลี้ยง)

PAAOM

• Member
  • **
 :emo1_0005: :emo1_0005: อั๊ยยะ!!!!!!!!!!!!!! งามๆๆๆๆ  ค่ะ
ป้ากำลังเตรียมงานคล้ายๆ กับงานน้าหว่องชุดนี้ด้วยล่ะ แต่รอนางแบบว่างก่อนอ่ะ  :emo1_0006: :emo1_0006:

cthyongyot

• **
ขอบคุณทุกเมนท์ครับ  ผมคjอย ๆ อ่านครบทุกตัวอักษรทุกเมนท์แล้วครับ :emo1_0007:

ปล  -เจ้าก้อง ไม่ค่อยเท่าไรเลยนะเรา

-รอชมรูปของป้าครับ

blue ribbon

• Member
  • **
โอ้โห ที่สุดของที่สุดอ่ะคะ ไม่รู้ว่าอีกนานแค่ไหนกว่านิจะถ่ายภาพได้แบบนี้ :emo1_0001: :emo1_0005: :emo1_0005:
เด็กน้อยหัดเดิน :)

Berzatoo

• Member
  • **
  • ถ่ายไปเรื่อยเหนื่อยก็พัก
    • แผนงานและประกันคุณภาพการศึกษา
กมฺมุนา วตฺตตี โลโก
a700,7D,D300,Nex6,panaGX7,fuji X-M1

never_justice

• Member
  • **
  • พร้อมรับฟังทุกคำชี้แนะและทุกความคิดเห็นครับ
สวยๆๆๆครับน้าหว่อง งานเทพเลยครับด้วยความนับถือ
ทุกคำชมเป็นกำลังใจ ทุกคำติเป็นความหวังดี ทุกคำแนะนำเป็นการพัฒนา

cthyongyot

• **
โอ้โห ที่สุดของที่สุดอ่ะคะ ไม่รู้ว่าอีกนานแค่ไหนกว่านิจะถ่ายภาพได้แบบนี้ :emo1_0001: :emo1_0005: :emo1_0005:

หัดถ่ายjpgดิครูนิ     จะได้บีบ ตัวเอง และจะไปไว

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

J2002

• Member
  • **
สวยมากครับ ......  :emo1_0005:

ท่าทางจะเข้าไป ถ่าย ทำ ลำบาก  :emo1_0006:

ton999

• Member
  • **
แอบมาดูอีกรอบครับ.....ใบสุดท้ายนี่ สุดๆเลยครับ  :emo1_0005:

tonykung

• Member
  • **
ยิ่งดูยิ่งอยากได้กล้องค่าย nikon ชอบสีค่ายนี้จริงๆ

pitichot

• **
สุดอลังการ เลยครับน้าหว่อง  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
"แค่เราหยุดเดิน มันก้อเหมือนกับเราก้าวถอยหลังแล้ว"

jony

• Member
  • **
ถ่าย Jpeg จะไปได้ไวแบบไหนครับ ช่วยอธิบายเพิ่มเติมหน่อยได้ไหมครับ

chaiseed

• Member
  • **
  • เทฟรส.แนท=gmail.com
 :emo1_0006 สวยงามทั้งแบบ ทั้งภาพ ครับ :emo1_0006: :emo1_0006:
2 ถ.สุรินทร์ ซ.1 ต.ตลาดใหญ่ อ.เมือง จ.ภูเก็ต 83000

cthyongyot

• **
ถ่าย Jpeg จะไปได้ไวแบบไหนครับ ช่วยอธิบายเพิ่มเติมหน่อยได้ไหมครับ

การถ่ายjpeg  จะทำให้ความตั้งใจในการถ่ายสูง กว่าการถ่ายraw  เพราะแก้ไข ปรับปรุงได้น้อยกว่า   ถ้าน้าลองสังเกตุดูจะเห็นว่า เวลาออกทริป จะมีหลายท่านถ่ายraw ซึ่งบางท่านถ่ายแบบไม่สนในWB  เพราะคิดแต่ว่า เดี่ยวเอาไปแก้ไขใน
โปรแกรมเอา   เพราะถ้าเราคิดแบบนั้น  เราก็จะไม่สามารถเรียนรู้ได้อย่างถูกต้องว่า  ในสภาวะ แสงต่างๆ  เช่น แสงนีออนสีเหลืองในห้อง  หรือ กลางแดดต้นไม่พื้นเขียวและอื่น ๆ เราควรจะตั้งWB อย่างไร (ต้องเรียนรู้อย่างจริง ๆ นะ แบบว่า สามารถชิพสีในรังผึ้งได้) 

หรือ  การถ่ายย้อนแสง เราควรใช้แฟลชอย่างไร  ตั้งค่าให้สัมพันธ์กับกล้องอย่างไร   องศาหรือการตั้งแฟลชและระยะห่างจากแฟลชถึงแบบควรเป็นเท่าไร    เพราะมัวแต่ไปนึกถังการถ่ายRawและคิดแต่เพียงว่า  เดี่ยวไปดึงเอา  หรือ เดี่ยวไปปรับให้มืดเอาซึ่งถ้าเราถ่ายjpeg การดึงความสว่าง  การแก้wB  จะกระทำได้น้อยกว่าการถ่าย Raw

(นี่ผมยกตัวอย่างแค่  สองข้อ   น้าน่าจะเห็นภาพนะครับ )

และนี่คือเหตุผลที่ผมบอกว่า  การถ่ายjpeg จะทำให้การถ่ายรูปเป็นเร็วกว่าการถ่ายraw เพราะความตั้งใจในการกดชัทเตอร์แต่ละครั้งจะสูงกว่า  และอีกอย่างเราจะได้เรียนรู้และประยุกต์การตั้งค่าในสถานะการณ์ต่าง ๆ   จับนี่ผสมโน่นได้   และเมื่อน้าถ่ายjpegจนชำนาญแล้ว  ค่อยก้าวไปถ่ายRaw
เพื่อเอาไว้ประบปรุงภาพถ่ายที่เรา ถ่ายสวยอยู่แล้วให้สวยขึ้นไป

สรุป      ให้น้า ๆ  ทุกท่านระลึกไว้ว่า
           1  โปรแกรมแต่งภาพแก้ไขภาพ  มีไว้สำหรับ  แต่งภาพหรือแก้ไขภาพที่เราถ่ายสวยอยู่แล้ว  ให้  สวยขึ้น ๆ ๆ ไปอีก   

2   มิใช่มีไว้เพื่อ แก้ไขภาพหรือแต่งภาพ  ที่เสีย  ไม่ให้เสีย (ต้องพยายามหลอกตัวเองหน่อยนะข้อนี้)

เพราะถ้าน้า ๆ คิด  กันแต่แบบที่สอง   แล้วเมื่อไร   การหัดถ่ายภาพ  จะเป็นได้เร็วครับ?

และเมื่อน้าถ่ายjpegจนชำนาญ(ต้องชำนาญจริง ๆ นะ แบบว่ามองปุ๊ป ก็สามารถ ตั้งค้ากล้อง ค่าแฟลช ได้ใก้ลเคียงที่สุด)  แล้วค่อยก้าวขึ้นถ่ายrawเอาไว้แก้ไขส่งงาน บางภาพ  สำหรับที่ต้องถ่ายด้วยความเร่งด่วน ที่ไม่มีเวลาตั้งค่ากล้องหรือแฟลชเท่าไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พ.ค. 2013, 10:14 am โดย cthyongyot »

uood

• Member
  • **
ผมนับถือน้าหว่องมากจริงๆครับ ตอบคำถามแต่ละคำถามแบบเต็มใจและตั้งใจตอบจริงๆ และหลายครั้งก็ถ่ายทอดวิชาความรู้ให้แบบไม่มีกั๊ก ขอคารวะครับ

bbsolution

• Member
  • **
สวยงามมากๆครับน้าหว่อง  :emo1_0007: :emo1_0005:
Flickr >>> http://www.flickr.com/photos/bestarch/sets/

กลุ่ม Sonyเชียงใหม่ >>> https://www.facebook.com/groups/243500485723496/

sangduan yuddorn

• Member
  • **
 :emo1_0005: :emo1_0005: น้าหว่องใหัความเห็นได้ ประทับใจจริงๆครับ ไม่เสียแรงครับเดี้ยวนี้ผมไม่เคยใช้rawในการถ่ายภาพเลยครับ อีกอย่างครับเสียเวลาโปรเสสมากๆ ต้องขอขอบคุณ อาจาร์ยทุกท่าน ที่ fotorelax ครับ :emo1_0005: :emo1_0005:

jony

• Member
  • **
ขอบคุณมากครับสำหรับคำอธิบาย ช่วยให้เห็นอะไรๆได้เยอะขึ้นมากเลยครับ

Karouy

• Member
  • **
ข้าน้อยขอคาราวะผลงานครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

cthyongyot

• **
ยินดีครับ

น้า ๆ เอาที่ผมแชร์ไปใช้  ผมก็ดีใจแล้วละครับ :emo1_0003:

tonpope

• Member
  • **
สวยงาม พร้อมแนวคิดดีๆ ขอบคุณครับ :emo1_0006:
หากเดินตามรอยเท้าคนอื่น ก็ไม่มีวันมีรอยเท้า เป็นของตัวเอง

pee1511

• Member
  • **
  • พี พญาเหยี่ยว ย่อม บินเดี่ยว เสมอ
สถานที่ ที่ไหน คับ น้า...

mojihead

• Member
  • **
  • มือใหม่ตลอดไป
ขอบคุณคับน้าหว่องที่นำรูปสวยๆพร้อมความรู้มาเเชร์ให้รู้คับ
เอ ๙๐๐ ไม่มี
เอ ๘๕๐ ก็ไม่มี ...
เทเล ๒.๘ ยิ่งไม่มี

Mephistophelezz

• The Rokkor Man
  • We are "MIKONTA"
    • MIKONTA's รับบริการถ่ายภาพ
สุดยอด เทพหว่อง นาโน
flickr :: www.flickr.com/photos/mikonta
FanPage :: www.facebook.com/mikonta
Past :: D5D*2, D7D*3, A200, A700*4, A850*3, A900*4, A77*2, NEX3, 5, 5N*3, 5R, 6*2, 7*3, A7,A7R
Past :: EP1, EP2, GF1, XPro1, M9 
Current :: A99, EM1

cthyongyot

• **
สถานที่ ที่ไหน คับ น้า...

นครนายกครับ

---------------------------------------------------------------

น้าม่วง  ขนาดตัวหนังสือ ยังไม่วายพิมพ์สีม่วงเลยยยยย

blue ribbon

• Member
  • **
ถ้ามีโอกาส นิจะบีบตัวเองดูนะพี่หว่อง :emo1_0001:
เด็กน้อยหัดเดิน :)

wawa

• Global Moderator
เห็นภาพชุดนี้ของน้าหว่องแล้วหิว "รีเจนซี่"อ่ะ  :emo1_0009: :emo1_0010:
มีแค่นิ้วชี้ ก็วาดภาพบนฟ้าได้ ไยต้องอ้างว่าไร้ภู่กันและผืนผ้าใบ (ปิยะ วนา รจนาเมื่อ4/3/2555)

u41210915

• Member
  • **
  • อ้ายป่วง
ได้ชมภาพ..อลังการ
และได้เก็บเกี่ยว แนวคิด ความรู้ด้วย

ขอบคุณครับน้าหว่อง :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
SONY DSLT A65
TAMRON 18-270 PZD
"""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""
เลขบัญชี นายสุวัฒน์ชัย สีใจสุ เลขที่ 504-0-07355-0 ธนาคารกรุงไทย(ออมทรัพย์ สาขาเชียงราย

cthyongyot

• **
เห็นภาพชุดนี้ของน้าหว่องแล้วหิว "รีเจนซี่"อ่ะ  :emo1_0009: :emo1_0010:

ระดับอาจารย์  ต้องX

Oครับ

cthyongyot

• **
ถ้ามีโอกาส นิจะบีบตัวเองดูนะพี่หว่อง :emo1_0001:

ช่วงนี้ก็ให้ท่านเทพสอนบีบ ไปก่อนละกันคับ :emo1_0002:

longseng

• Member
  • **
สวยมากเลยครับน้า ขอบคุณที่นำภาพสวยสวยมาให้ชื่นชมครับ :emo1_0003:

pexguitarking

• *
  • มือใหม่หัดถ่าย
 สวยมากๆเลยครับ  น้า    :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

pumpu

• Member
  • **
a77  tamron 28-75 2.8   minolta 35-70
minolta apo 100-300 5.6 ,   100 macro 2.8
minolta  85f1.4 , 80-200  cz135 f1.8

siri1000

• Member
  • **
  • siri
ภาพและแสงสวยมากเลย สุดยอด :emo1_0071: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

nujames10

• Member
  • **
บอกไม่ถูก มันสวยสุดยอดทุกภาพเลยครับน้า Fileก็ใส+คมมากๆเลย ตื่นตาตื่นใจมากๆครับน้าหว่อง  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0007:

Seed Of Best

• *
Post By Sexy Best OmgSBO

Dr.aois

• Member
  • **
  • อย่าหลงชื่อนักการเมือง อย่าโง่ให้เขาหลอกใช้
อย่าหลงชื่อนักการเมือง อย่าโง่ให้เขาหลอกใช้

JK_anothai

• Member
  • **
สวยงามอลังการถูกใจมากครับ

Wichki

• Member
  • **

hadainoi

• Member
  • **
ภาพสวย แสงสวย Concept สุดยอดคับ  :emo1_0005:

ขอจำมุมมองไปพัฒนาตัวเองหน่อยนะคับ  :emo1_0006:

cthyongyot

• **
ผมเข้ามาอ่านทุกเมนท์แล้วครับบบ
ขอบคุณครับบบบบ

koanok

• Member
  • **
  • SlJวัallด่คuช่lJฝัu....ME

การถ่ายjpeg  จะทำให้ความตั้งใจในการถ่ายสูง กว่าการถ่ายraw  เพราะแก้ไข ปรับปรุงได้น้อยกว่า   ถ้าน้าลองสังเกตุดูจะเห็นว่า เวลาออกทริป จะมีหลายท่านถ่ายraw ซึ่งบางท่านถ่ายแบบไม่สนในWB  เพราะคิดแต่ว่า เดี่ยวเอาไปแก้ไขใน
โปรแกรมเอา   เพราะถ้าเราคิดแบบนั้น  เราก็จะไม่สามารถเรียนรู้ได้อย่างถูกต้องว่า  ในสภาวะ แสงต่างๆ  เช่น แสงนีออนสีเหลืองในห้อง  หรือ กลางแดดต้นไม่พื้นเขียวและอื่น ๆ เราควรจะตั้งWB อย่างไร (ต้องเรียนรู้อย่างจริง ๆ นะ แบบว่า สามารถชิพสีในรังผึ้งได้) 

หรือ  การถ่ายย้อนแสง เราควรใช้แฟลชอย่างไร  ตั้งค่าให้สัมพันธ์กับกล้องอย่างไร   องศาหรือการตั้งแฟลชและระยะห่างจากแฟลชถึงแบบควรเป็นเท่าไร    เพราะมัวแต่ไปนึกถังการถ่ายRawและคิดแต่เพียงว่า  เดี่ยวไปดึงเอา  หรือ เดี่ยวไปปรับให้มืดเอาซึ่งถ้าเราถ่ายjpeg การดึงความสว่าง  การแก้wB  จะกระทำได้น้อยกว่าการถ่าย Raw

(นี่ผมยกตัวอย่างแค่  สองข้อ   น้าน่าจะเห็นภาพนะครับ )

และนี่คือเหตุผลที่ผมบอกว่า  การถ่ายjpeg จะทำให้การถ่ายรูปเป็นเร็วกว่าการถ่ายraw เพราะความตั้งใจในการกดชัทเตอร์แต่ละครั้งจะสูงกว่า  และอีกอย่างเราจะได้เรียนรู้และประยุกต์การตั้งค่าในสถานะการณ์ต่าง ๆ   จับนี่ผสมโน่นได้   และเมื่อน้าถ่ายjpegจนชำนาญแล้ว  ค่อยก้าวไปถ่ายRaw
เพื่อเอาไว้ประบปรุงภาพถ่ายที่เรา ถ่ายสวยอยู่แล้วให้สวยขึ้นไป

สรุป      ให้น้า ๆ  ทุกท่านระลึกไว้ว่า
           1  โปรแกรมแต่งภาพแก้ไขภาพ  มีไว้สำหรับ  แต่งภาพหรือแก้ไขภาพที่เราถ่ายสวยอยู่แล้ว  ให้  สวยขึ้น ๆ ๆ ไปอีก   

2   มิใช่มีไว้เพื่อ แก้ไขภาพหรือแต่งภาพ  ที่เสีย  ไม่ให้เสีย (ต้องพยายามหลอกตัวเองหน่อยนะข้อนี้)

เพราะถ้าน้า ๆ คิด  กันแต่แบบที่สอง   แล้วเมื่อไร   การหัดถ่ายภาพ  จะเป็นได้เร็วครับ?

และเมื่อน้าถ่ายjpegจนชำนาญ(ต้องชำนาญจริง ๆ นะ แบบว่ามองปุ๊ป ก็สามารถ ตั้งค้ากล้อง ค่าแฟลช ได้ใก้ลเคียงที่สุด)  แล้วค่อยก้าวขึ้นถ่ายrawเอาไว้แก้ไขส่งงาน บางภาพ  สำหรับที่ต้องถ่ายด้วยความเร่งด่วน ที่ไม่มีเวลาตั้งค่ากล้องหรือแฟลชเท่าไร
ได้ความรู้อีกแล้ว   ภาพสวยมากๆครับ

amornphoto

• หื่นได้เรื่อยๆ
  • http://acremage.blogspot.com/
อลังการงานสร้างจริงๆครับ  :emo1_0005:
20/1.8, 28/1.8, 35/1.4, 501.4, 50/3.5, 85/1.4, 100/2.8, 120/4.5, 135/1.8, 400/5.6, 500Reflax
16-35/2.8, 24-70/2.8, 28-135/4-4.5, 70-200/2.8, 70-400/4-5.6, 75-300BBC, 100-300APO, 200-400/5.6

"We will be drawing with light."

ืnuch

• Member
  • **

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.513 วินาที กับ 23 คำสั่ง