ผู้เขียน หัวข้อ: Nex F3+Kit ตั้งโหมดถ่ายนอกสถานที่ไม่ให้ดำ ใช้โหมดอะไรครับ  (อ่าน 729 ครั้ง)

zerderos

• Member
  • **
  • NEX-F3
พอดีพาลูกไปเที่ยว เลยอยากเก็บภาพไว้ ผมเน้นถ่ายมาโครที่หน้าน้อง แต่ผลออกมาบางรูป ดูในกล้องสวย แต่พอมาลงคอม ก็เป็นอย่างในภาพอะครับ ช่วยสอนเทคนิค หรือโหมดสำหรับถ่ายภาพคนนอกสถานที่ ที่มีแสงแดด หน่อยครับ ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มี.ค. 2013, 07:30 am โดย zerderos »

jimmy2

• Global Moderator
ยินดีต้อนรับครับ

อย่างถ่ายเฉพาะใบหน้า หมุนซูมให้สุด 55 เลยครับ
แต่อาจจะยังไม่ได้ไม่มากเพราะจำกัดที่เลนส์ครับ
อาจจะต้องใช้เลนส์เฉพาะเช่นเลนส์มาโครครับ

ijack

• Member
  • **
ตามที่ น้าณพว่าเลยครับ ถ้าอยากถ่ายโคลสอัพก็ปล่อยสุดเลนส์เลย เข้าไปใกล้ๆ ตั้งโหมดวัดแสงเป็นเฉพาะจุดหรือเฉลี่ยหนักกลางหน้าน้องขาวก็อาจจะให้โอเวอร์สักครึ่งสต๊อป
จัดองค์ประกอบดีๆ ถ้าถ่ายเด็กเบบี้นอนแบบนี้ ลองมุมกดลง จะทำให้เด็กดูน่าเอ็นดูเชียว

เก็บภาพน้องเยอะๆ นะครับแบคอัพไว้ดีๆ จะได้ไว้ให้น้องเค้าดูตอนโตด้วย เค้าจะได้รู้ว่าเราใส่ใจเค้ามากแค่ไหนครับ  ขอให้มีความสูขนะครับบบ   :emo1_0006:
จากรุ่น สู่ รุ่น กับความทรงจำของสัมผัสและเสียง DSLR a580 to life beyond  A L P H A  7 7

zerderos

• Member
  • **
  • NEX-F3
ขอบคุณมากครับ ผมน้องใหม่ มีอะไรผิดพลาดก็แนะนำให้ด้วยนะครับ

mixkeymouse

• Member
  • **
  • "DSC" User
ชดเชยแสงไปทางบวกครับหรือไม่ก็เปิดDRช่วยครับ :emo1_0004:
ถ่ายภาพแลกรอยยิ้มแบ่งปันความสุข.....

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.097 วินาที กับ 23 คำสั่ง