ผู้เขียน หัวข้อ: LOST IN CHINA : Part III [ วัดจ้านหลินซื่อ 颂赞林寺]  (อ่าน 3960 ครั้ง)

GoodSoWhat

• Ghost Watcher
  • **
สวัสดีครับ...มาถึงชุดที่ 3 นะครับ ในวันที่สาม เราเดินทางถึง อ.แชงกรีล่า ช่วงเย็นๆ ประมาณ 17.00 น. แต่เนืองจากที่นี่กว่าจะมืดก็ทุ่มกว่าไปแล้วครับ เราจึงสามารถเดินเที่ยวได้อยู่ เรามาค้างกันที่แชงกรีล่า 1 คืนที่shiner hotel  แล้วพอเช้าวันที่ 4 เราจึงไปชมวัด วัดจ้านหลินซื่อครับ...

..ในส่วนของกระทู้นี้ผมขอนำภาพที่วัดลงก่อน ซึ่งเราไปเที่ยวในช่วงเช้าวันที่ 4 ซึ่งผมโชคดีเป็นวันที่ ฟ้าและแสงอย่ในช่วงที่สวยมากๆ ครับ แล้ววันนั้นเป็นวันที่พระที่ประจำอยู่เขามีกิจออกมาปุจฉา-วิสัชนา พระสูตรในพุทธศาสนา กันพอดีซึ่งเท่าที่ได้สอบถามไกด์ เห็นว่าไม่ได้มีทุกวันครับ^^

..ภาพแรก นี่ถ่ายจากภายในวัดเลือกเป็นภาพเปิดเพราะ เห็นว่ามันพอมีเรื่องราวอยู่บ้างครับ ความจริงนี่เป็นช่วงที่ผมกำลังจะออกจากวัดแล้ว เห็นพระท่านเดินสวนมาพอดี ก็เลยยกกล้องขึ้นถ่าย เข้าใจว่าน่าจะได้จังหวะท่านเดินผ่านเฉยๆ แต่เผอิญท่านก็แหงะมาพอดี ก็รู้สึกว่าเออ ฟลุค เพราะปกติ พระท่านค่อนข้างจะหลบกล้องเสียมากกว่าครับ...

..สำหรับประวัติวัด คร่าวๆก็ประมาณนี้ครับ(http://www.merrylandtravel.com/tour/report.php?tour=189)

...วัดจ้านหลินซื่อ (วัดกุ้ยหัว) วัดลามะที่มีอายุเก่าแก่กว่า 300 ปี มีพระลามะจำพรรษาอยู่มากกว่า 700 รูป สร้างขึ้นโดยทะไลลามะองค์ที่ 5 ในปี พ.ศ. 2222 ใช้เวลาก่อสร้าง 18 ปี จึงแล้วเสร็จโดยจักรพรรดิแห่งราชวงศ์ชิง วัดจ้านหลินซื่อมีรูปแบบคล้ายพระราชวังโปตาลาที่นครลาซาแห่งทิเบต แต่ขนาดมีการย่อส่วนลงมา หากว่าโปตาลาเป็นศูนย์รวมจิตใจของชาวทิเบต วัดจ้านหลินซื่อนี้ถือว่าเป็นศูนย์กลางแห่งพุทธศาสนิกชนในบริเวณที่ราบสูงทิเบตนั่นเอง ท่านจะได้สัมผัสกับวัฒนธรรมของชาวทิเบตเพราะที่นี่คือเขตทิเบตน้อย

---------------------------------------------
part ก่อนหน้าครับ

part I http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=58685.0

Part II  http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=58795.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มี.ค. 2013, 11:57 pm โดย GoodSoWhat »

GoodSoWhat

• **
...แสงช่วงเช้า +ฟ้าสวยๆ มันก็ทำให้เรามีกำลังใจถ่ายรูปขึ้นเป็นกองครับ

GoodSoWhat

• **
..เข้าไปในวัด เราสามารถถ่ายรูปได้เฉพาะภายนอกอาคารนะครับผม ตรงนี้ผมกำลังเดินออกจากอาคารก็ประมาณเกือบจะ snap มาเลยครับ

GoodSoWhat

• **
อย่างที่บอกไปก่อนหน้าครับ วันนี้มีปุจฉา-วิสัชนา ผมก็เลยโชคดี รู้สึกภาพชุดที่วัดนี้มันสมบูรณ์ขึ้น

GoodSoWhat

• **
...คฤหัสถ์-บรรพชิต :emo1_0002:

GoodSoWhat

• **
..ฟ้า-แสง-เงา ผมรู้สึกโชคดีจริงๆครับ วันนั้น

GoodSoWhat

• **
...1 ในวิธีการแก้ไขปัญหาง่ายๆของคนเปลี่ยนเลนส์ช้า แบบผม

...แบกไปให้(คิดว่า)พอ ภาพนี้เห็นเงาผมไม๊คับ - -" ไล่ตั้งแต่ 12-200มม.กันเลยทีเดียว

GoodSoWhat

• **
..ผมได้มีโอกาสเดินเข้าไปใกล้ๆ (ความจริงก็เดินไปได้ทุกคนล่ะครับ- -") แชะมาอีกหน่อย

GoodSoWhat

• **
wide กับ perspective ช่วยให้ได้ภาพที่แปลกตาดี และผมก็ชอบครับ

GoodSoWhat

• **
ช่วงที่เดินลงจากวัดครับ

GoodSoWhat

• **
 :emo1_0002: :emo1_0002: ย้อนนิดๆ

GoodSoWhat

• **
 :emo1_0071:

GoodSoWhat

• **
บางทีก็อยากไปเที่ยวกับคนที่ชอบถ่ายรูปทั้งกรุ๊ป แบบว่าเออนะ รู้ใจกัน อยากแช่ตรงไหนก็แช่ ไม่ต้องมีเวลามาบีบมากครับ

ภาพนี้เป็นบริเวณทางเดินเข้าเพื่อขึ้นบันไดไปวัดครับ

GoodSoWhat

• **
ควันๆๆๆๆ

GoodSoWhat

• **
กว้างๆๆๆ

GoodSoWhat

• **
สุดท้ายละครับสำหรับภาพที่วัดนี้^^

-ขอบคุณทุกท่านครับ

chang Goldfish

• Member
  • **
สวย ชอบมากครับ  :emo1_0005:

GoodSoWhat

• **
แถมๆๆ ไม่เอาก็จะแถมคับ :emo1_0003:

GoodSoWhat

• **
สวย ชอบมากครับ  :emo1_0005:

สวัสดีครับผม ยขอบคุณมากคับ ยังไม่นอนเหรอครับน้า^^

GoodSoWhat

• **
วิวรอบๆวัดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มี.ค. 2013, 11:54 pm โดย GoodSoWhat »

GoodSoWhat

• **
สุดท้ายจริงๆละครับสำหรับกระทู้นี้ ราตรีสวัสดิ์ทุกท่านครับ^^

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับผม

ฮาโร่

• Member
  • **
Re: LOST IN CHINA : Part III [ วัดจ้านหลินซื่อ 颂赞林寺]
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 09 มี.ค. 2013, 07:25 am »
ได้ภาพงาม ๆ มา  ทำให้เราอยากเอามาอวด ภาพแล้วภาพเล่า  เป็นแบบนี้เหมือนกันครับ มันปลื้มใจ  ดีใจด้วยครับที่สมหวัง ทั้งฟ้าใสและแสงสวย

ถ้าไปกับกลุ่มชอบถ่ายรูปก็ทำให้เราชิว ๆ ได้  ไม่ว่าบางคนจะถ่ายเล่น ๆ แค่ถ่ายตัวเองไปลงเฟซบุ๊คก็ยังดี  ดีกว่าพวกเร่งให้เราไปช้อปปิ้ง เคยเจอ
แบบนี้ไหม  "ไปเหอะ ๆ ไม่เห็นมีไร  ไปห้างดีกว่าเด๋วของหมด" :emo1_0014:
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

pittaya

• Member
  • **
Re: LOST IN CHINA : Part III [ วัดจ้านหลินซื่อ 颂赞林寺]
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 09 มี.ค. 2013, 08:08 am »
 :emo1_0071: ภาพสวยมากครับ เก็บบรรยากาศ เหมือนได้เห็นกับตาจริงๆครับ ยอดมากครับน้า  :emo1_0005:
-------------------------------------------------

GoodSoWhat

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 09 มี.ค. 2013, 09:31 am »
ได้ภาพงาม ๆ มา  ทำให้เราอยากเอามาอวด ภาพแล้วภาพเล่า  เป็นแบบนี้เหมือนกันครับ มันปลื้มใจ  ดีใจด้วยครับที่สมหวัง ทั้งฟ้าใสและแสงสวย

ถ้าไปกับกลุ่มชอบถ่ายรูปก็ทำให้เราชิว ๆ ได้  ไม่ว่าบางคนจะถ่ายเล่น ๆ แค่ถ่ายตัวเองไปลงเฟซบุ๊คก็ยังดี  ดีกว่าพวกเร่งให้เราไปช้อปปิ้ง เคยเจอ
แบบนี้ไหม  "ไปเหอะ ๆ ไม่เห็นมีไร  ไปห้างดีกว่าเด๋วของหมด" :emo1_0014:

...ไปกับทัวร์ก็อย่างว่าล่ะครับ^^ แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน แต่ป้าป้อมว่าน้าก็จัดกรุ๊ปเที่ยวเองอยู่เปล่าครับ ไปกับกรุ๊ปน้า คงถ่ายรูปเพลินลืมเวลาแน่เลย กระทู้ย่าติงของน้านี่กระตุ้นต่อมอยากดีจัง^^

:emo1_0071: ภาพสวยมากครับ เก็บบรรยากาศ เหมือนได้เห็นกับตาจริงๆครับ ยอดมากครับน้า  :emo1_0005:

-ขอบคุณมากครับ ดีใจที่ชอบนะครับ เดี๋ยวกระทุ้หน้าพาขึ้นเขาครับ^^

suratp

• Member
  • **
  • xxx
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 09 มี.ค. 2013, 11:34 am »
ภาพได้บรรยากาศ สวยงามด้วยครับน้า.. :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 10 มี.ค. 2013, 04:54 am »
สวย ดูเพลินเลยครับ  :emo1_0003:
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

Text

• Global Moderator
  • It's out of my controlFlying at the speed of light
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 10 มี.ค. 2013, 06:30 am »

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

pommy

• **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 11 มี.ค. 2013, 04:02 pm »
 :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003: รอชมต่อ Part IV ค่ะ
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

ARTMAN

• **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 25 มี.ค. 2013, 03:47 pm »
ไปเห็นกระทู้ใหม่ เลยได้ตามมาดูกระทู้เก่าครับ ภาพสวยๆทั้งนั้นเลย  :emo1_0005:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.157 วินาที กับ 23 คำสั่ง