ผู้เขียน หัวข้อ: Re: มาโครขำๆ ช้วยวิจารณ์ ด้วยนะครับ ตอนแสงสองแบบ  (อ่าน 1709 ครั้ง)

Bonz Earthsnapper

• Member
  • **
    • พร ฤทธิ์ ทัวร์
กลับมาอีกครั้งนะครับ ตามคำเรียกร้อง(ของตัวเอง) ภาพในชุดนี้ผมลองพยายามปรับมุมในการถ่ายให้น่าสนใจและสนใจในเรืองคุณภาพแสง มุมแสง ฉากหน้าและหลังมากขึ้นครับ น้าๆ  ผมเป็นไกด์นำเที่ยวที่เขื่อนเชี่ยวหลาน เลยใช้เวลาระหว่างรอลูกค้าในการถ่ายภาพชุด  ซึ่งประกอบด้วย 2 ช่วง คือช่วงแรกแสงดีมว๊าก(วันแรกที่รอลูกค้า) และวันที่สองแสงไม่มีเลยครับ ครึ้มฟ้าครึมฝนตลอด

• Member
  • **
แมงมุมพระเอกของเราครับ

• Member
  • **
ขอหน้าตรงนิสนุงครับ จะได้เห็นชัดๆ

• Member
  • **
ดอกไม้บ้างอะไรบ้างครับ

• Member
  • **
หมดวันแรกที่สองรูปนี้แหละครับ

• Member
  • **
วันที่สองกับแสงหมนๆ

• Member
  • **
พระเอกวันที่สองแบบคมๆ

• Member
  • **
หมดแล้วคราฟๆ นี้ 2 รูปสุดท้ายคราฟๆ รบกวนน้าๆๆ วิจารณืด้วยนะครับจะได้ปรับปรุง คราฟๆๆ :emo1_0003:

songkran

• Member
  • **
 :emo1_0005: ขยันดี เปิดรูรับแสงแคบอีกนิดก็แจ๋วแล้ว สู้ๆ ครับ

• Member
  • **
:emo1_0005: ขยันดี เปิดรูรับแสงแคบอีกนิดก็แจ๋วแล้ว สู้ๆ ครับ

ขอบคุณนร๊มว๊ากครับ ผมจะทดลองดูคราฟๆ :emo1_0006:

akes

• Member
  • **
ภาพระดับ super macro ควรใช้แฟลชค่อนข้างแรง      เพราะหาแสงธรรมชาติจัดๆลงให้เต็มๆแบบได้ยากมาก  แสงไม่ได้  รายละเอียดก็ไม่มาครับ

แสงธรรมชาติจะเหมาะกับมาโครอีกแนวนึง     พวกจัดองค์ประกอบแสงและเล่นฉากหลัง  โบเก้    อะไรทำนองนี้ครับ 
แบบจะไม่ใหญ่มากนัก   เผลอๆเป็นแค่ close up    แต่ก็สวยได้

ลองไปเรื่อยๆครับ   ไม่นานก็โปรแล้ว

• Member
  • **
ภาพระดับ super macro ควรใช้แฟลชค่อนข้างแรง      เพราะหาแสงธรรมชาติจัดๆลงให้เต็มๆแบบได้ยากมาก  แสงไม่ได้  รายละเอียดก็ไม่มาครับ

แสงธรรมชาติจะเหมาะกับมาโครอีกแนวนึง     พวกจัดองค์ประกอบแสงและเล่นฉากหลัง  โบเก้    อะไรทำนองนี้ครับ 
แบบจะไม่ใหญ่มากนัก   เผลอๆเป็นแค่ close up    แต่ก็สวยได้

ลองไปเรื่อยๆครับ   ไม่นานก็โปรแล้ว
ขอบคุณน้าakes ครับ  :emo1_0006:ผมจะพยายามปรับหาแนวที่ใช้ กับตอนนี้กำลังทำ Flash แบบน้าต่อ อยู่คราฟๆๆ

jimmy2

• Global Moderator
สงสัยครับ
" เลยใช้เวลาระหว่างรอลูกค้าในการถ่ายภาพชุด "
หมายความว่า น้าเป็นช่างภาพอาชีพอยู่ใช่มั้ยครับ

สำหรับภาพชุดนี้
พิถีพิถันในการจัดองค์ประกอบมากขึ้น  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

แต่เรื่องความคมชัด ตกม้าตายครับ  :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014:

แสง และ สี  ยังไม่ผ่านครับ

• Member
  • **
สงสัยครับ
" เลยใช้เวลาระหว่างรอลูกค้าในการถ่ายภาพชุด "
หมายความว่า น้าเป็นช่างภาพอาชีพอยู่ใช่มั้ยครับ

สำหรับภาพชุดนี้
พิถีพิถันในการจัดองค์ประกอบมากขึ้น  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

แต่เรื่องความคมชัด ตกม้าตายครับ  :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014:

แสง และ สี  ยังไม่ผ่านครับ

ผมเป็นโปรแกรมเมอร์ครับอาจารย์ แต่มีงานเสริมเป็นไกด์นำเที่ยวครับ ผมก็เลยต้องถ่ายรูปลูกค้าเสมออยู่แล้วคราฟๆๆ :emo1_0001: ไม่ได้เป็นตากล้องอาชีพหรอกครับอาจารย์ วันนี้อาจาร์ยมาเร็วจังครับ  เรื่องความคมชัดอันนี้ผมเข้าใจได้ไม่อยากครับ เพราะมันไม่ค่อยชัดจริงๆๆ แต่เรื่องแสงกับสี อันนี้ อาจารย์ช้วยขยายความหน่อยได้หรือป่าวครับ ผมจะได้รู้ว่าต้องปรับแก้ตรงไหนครับ  :emo1_0003:

สังสันติ์ ปัญญา

• Silver Member
  • บัญชีกรุงไทย 542-0-27559-7
เข้ามาให้กำลังใจครับผม  :emo1_0006:
SONY A900, A99, a7II
SONY      SEL16/2.8, FE 28-70, FE85/1.8, SAL 16-35/2.8za,70-200/2.8G
SIGMA     20/1.8, 35/1.4 ART, 50/1.4
TAMRON  24-70/2.8 USD
MINOLTA  24/2.8 , 24-50/4 , 35-70/4 , 28-105RS, 70-210/4

• Member
  • **
เข้ามาให้กำลังใจครับผม  :emo1_0006:

ขอบคุณมว๊ากๆๆ ครับ  :emo1_0007:

jimmy2

• Global Moderator
Nex 5N มีระบบ Peaking แล้วนิ เรื่องไม่ชัดไม่น่าจะเป็นแล้วนะครับ
น้าใช้ F เท่าไหร่ครับ F กว้างเกินไปรึป่าว

เรื่องแสง คือ ทิศทางแสง เวลาที่เหมาะกับการถ่ายภาพแนวนี้คือ
8.00-11.00 และ 14.00-17.00 เพราะจะได้แสงที่เฉียงๆ
ดีกว่าแสงตรงหัว แสงเฉียงจะช่วยสร้างมิติให้กับภาพ
ดูน้าภาพที่น้าถ่ายเองในคำตอบที่ 5 6 และ 7
จะเห็นได้ชัดว่าภาพมันไม่มีมิติ แบน สีสันไม่สดใส ขุ่นมั่ว

ปล. ผมไม่ใช่อาจารย์ครับ เรียกผมว่า น้าณพ ก็พอแล้วครับ

• Member
  • **
Nex 5N มีระบบ Peaking แล้วนิ เรื่องไม่ชัดไม่น่าจะเป็นแล้วนะครับ
น้าใช้ F เท่าไหร่ครับ F กว้างเกินไปรึป่าว

เรื่องแสง คือ ทิศทางแสง เวลาที่เหมาะกับการถ่ายภาพแนวนี้คือ
8.00-11.00 และ 14.00-17.00 เพราะจะได้แสงที่เฉียงๆ
ดีกว่าแสงตรงหัว แสงเฉียงจะช่วยสร้างมิติให้กับภาพ
ดูน้าภาพที่น้าถ่ายเองในคำตอบที่ 5 6 และ 7
จะเห็นได้ชัดว่าภาพมันไม่มีมิติ แบน สีสันไม่สดใส ขุ่นมั่ว

ปล. ผมไม่ใช่อาจารย์ครับ เรียกผมว่า น้าณพ ก็พอแล้วครับ
รับทราบครับ น้าณพ :emo1_0006: น้าอธิบายพร้อมกับตัวอย่างทำให้เข้าใจขึ้นเยอะเลยครับ น้าณพ  :emo1_0001:
ชุดหน้าผมจะพยายามให้ได้งานที่ดีขึ้น คราฟฟ :emo1_0003:

LaMiRPeaTZ

• Member
  • **
เอาใจช่วยนะครับ
องค์ประกอบสวยหลายรูปเรยครับ
ตามน้านพแนะนำเรยครับ รับรองไม่ผิดหวัง ^^

• Member
  • **
เอาใจช่วยนะครับ
องค์ประกอบสวยหลายรูปเรยครับ
ตามน้านพแนะนำเรยครับ รับรองไม่ผิดหวัง ^^

:emo1_0006: ขอบคุณมว๊ากๆๆคราฟๆๆ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.135 วินาที กับ 24 คำสั่ง