ผู้เขียน หัวข้อ: Macro ขำๆ ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 2338 ครั้ง)

Bonz Earthsnapper

• Member
  • **
    • พร ฤทธิ์ ทัวร์
Macro ขำๆ ขอคำแนะนำด้วยครับ
« เมื่อ: 12 ก.พ. 2013, 12:39 am »
สวัสดีครับ น้าๆ วันนี้ผมก็มีรูปมาส่งให้น้าๆๆ ช่วยติ ช่วยแนะนำด้วยครับ  :emo1_0003: แต่ก่อนไม่ว่ารูปชุดนี้จะเป็นเช่นไร ก็ขอขอบคุณ น้าmr_tor ที่ช่วยแนะนำเลนส์ macro ให้โดยตลอด และขอบคุณน้าrunf4 สำหรับpanagor 90 2.8 Macro 1:1 และเทคนิคการโฟกัสของเลนส์มือหมุนด้วยนะครับและที่ขาดไม่ได้ คือน้าๆ ป้าๆ ที่ค่อยให้ทั้งกำลังใจและคำแนะนำเสมอ ขอบคุณคราฟๆ
ปล.ถ้ายังไม่ดีก็ไม่ต้องเกรงใจนะครับ จัดหนักเลย ครับ :emo1_0005: จะได้ไปปรับปรุงให้ดียิ่งขึ้น

เริ่มกันเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.พ. 2013, 08:18 am โดย Bonz Earthsnapper »

• Member
  • **
Re: Macro ขำๆ ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ก.พ. 2013, 12:40 am »
ต่อกัน 3-4

• Member
  • **
Re: Macro ขำๆ ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ก.พ. 2013, 12:43 am »
5-6

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 ก.พ. 2013, 12:47 am »
ต่อกันที่ 7-8

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 ก.พ. 2013, 12:49 am »
9-10

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 ก.พ. 2013, 12:50 am »
11-12

• Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 ก.พ. 2013, 12:52 am »
และ 2 รูปสุดท้ายในชุดนี้ครับ  :emo1_0001:

• Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 ก.พ. 2013, 12:54 am »
อ๊ะตกไปรูป หนึงงะ นี้ครับรูปสุดท้าย

obiszy

• Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 ก.พ. 2013, 01:25 am »
ยังไม่เคยลองแนวนี้แต่ชอบๆ ครับ :emo1_0007:

• Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 ก.พ. 2013, 08:17 am »
ยังไม่เคยลองแนวนี้แต่ชอบๆ ครับ :emo1_0007:

ขอบคุณมากครับ แต่มีอารัยก็ติได้เลยนะครับ ไม่ต้องเกรงใจ จะได้ปรับปรุงคราฟๆๆๆ :emo1_0001:

akes

• Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 ก.พ. 2013, 08:26 am »
มีหลุดมีสั่นอยู่บ้าง       
ถ่ายแสงธรรมชาติผมแนะนำให้ฝึกถ่ายย้อนแสงบ่อยๆเพื่อหัดจัดการกับแสงและเงา  รวมถึงการวางกล้องขนานแบบ 
ถ้าใช้แฟลชแนะนำให้หัดแบบซุปเปอร์มาโครเลยครับ   ลองรีดรายละเอียดออกมาให้มากที่สุด

• Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 ก.พ. 2013, 08:35 am »
มีหลุดมีสั่นอยู่บ้าง       
ถ่ายแสงธรรมชาติผมแนะนำให้ฝึกถ่ายย้อนแสงบ่อยๆเพื่อหัดจัดการกับแสงและเงา  รวมถึงการวางกล้องขนานแบบ 
ถ้าใช้แฟลชแนะนำให้หัดแบบซุปเปอร์มาโครเลยครับ   ลองรีดรายละเอียดออกมาให้มากที่สุด
ขอบคุณครับ แบบแสงธรรมชาตินี้จะลองดูฝึกดูครับ แต่แบบ supermacro นี้ ผมมีขอสงสัยอะครับพอดีใช้ Nex5N มันจะใช้flash แบบมาโครที่ติดที่หัวเลนหรือFlashนอกที่เค้าใช้กันได้หรอครับ

yuthasak

• Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 ก.พ. 2013, 10:57 am »
แรกๆ ภาพอาจมีสั่นบ้าง ต้องหมั่นฝึกฝนบ่อย
ไม่จําเป็นต้องถ่ายนอกบ้าน หัดถ่ายในบ้านเนี่ยหล่ะ
หาอุปกรณ์เล็กๆ เช่น ปลายปากกา ปลายเข็ม ถ่ายให้ชัดให้มั่นใจ
เปลี่ยนไปหลายๆ มุม หลายๆ ท่า กด 10 เข้า 3 ถือว่าโอเค
ถ้าโฟกัสมั่นแล้วทุกอย่างจะตามมาเองครับ

ปล. ผมมีตัวอย่างการฝึกของผมมาให้ดูครับ
อัจฉริยะเกิดจาก พรสวรรค์ หรือ พรแสวง

• Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 ก.พ. 2013, 11:37 am »
แรกๆ ภาพอาจมีสั่นบ้าง ต้องหมั่นฝึกฝนบ่อย
ไม่จําเป็นต้องถ่ายนอกบ้าน หัดถ่ายในบ้านเนี่ยหล่ะ
หาอุปกรณ์เล็กๆ เช่น ปลายปากกา ปลายเข็ม ถ่ายให้ชัดให้มั่นใจ
เปลี่ยนไปหลายๆ มุม หลายๆ ท่า กด 10 เข้า 3 ถือว่าโอเค
ถ้าโฟกัสมั่นแล้วทุกอย่างจะตามมาเองครับ

ปล. ผมมีตัวอย่างการฝึกของผมมาให้ดูครับ

ขอบคุณมว๊ากๆๆ คราฟ ผมจะลองดูนะครับ แต่ 10 เข้า 3 นี้ คือ ถ่ายมือใช้หรือป่าวครับ

99stang

• Member
  • **
  • "คนหลังกล้อง"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 ก.พ. 2013, 01:55 pm »
ขอตอบตามความคิด(ส่วนตัว)นะครับ ภาพแรกแสง Over ไปนะครับ ภาพที่เหลือติด under หมดเลย (รอน้าๆ ท่านอื่นละกัน) ผมดูรูปตามความรู้สึกน่ะครับ ถ้าสวยก็คือสวย  :emo1_0004:
ยังไงก็ขอชมสำหรับความตั้งใจครับ  :emo1_0003:
-----------------------------------------------------------------
SONY DSLT α57 With SAL 50 mm F/2.8 Macro
-----------------------------------------------------------------

mr_tor

• Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 ก.พ. 2013, 02:17 pm »
จุดเริ่มต้น กำลังเริ่ม เดินไปทีละนิดก็ไปถึงจุดหมายได้
ถ่ายมาโครต้องแม่นเรื่อง focus แล้วอื่นๆๆจะมาเอง
ไม่ยาก..คิดสะว่าคนอื่นทำได้เราก็ต้องได้ ครับ สู้ๆๆๆๆ

แมลงมีเยอะให้เราถ่าย ไปกลัวอะไร แต่อย่าหมดหวัง
ที่จะหยุดถ่ายก็เป็นพอ...

ว้า...อยากให้มีแดดสัก  24 ชม.จะได้ถ่ายเยอะๆๆ  5555

• Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12 ก.พ. 2013, 03:04 pm »
ขอตอบตามความคิด(ส่วนตัว)นะครับ ภาพแรกแสง Over ไปนะครับ ภาพที่เหลือติด under หมดเลย (รอน้าๆ ท่านอื่นละกัน) ผมดูรูปตามความรู้สึกน่ะครับ ถ้าสวยก็คือสวย  :emo1_0004:
ยังไงก็ขอชมสำหรับความตั้งใจครับ  :emo1_0003:

ขอบคุณน้า 99stang ครับ ผมชอบที่น้าพูดตรงๆครับ เพราะจะได้ปรับปรุงต่อไปครับ สงสัยผมต้องศึกษาเรื่องการวัดแสงเพิ่มแล้วครับ  :emo1_0001:

• Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 12 ก.พ. 2013, 03:11 pm »
จุดเริ่มต้น กำลังเริ่ม เดินไปทีละนิดก็ไปถึงจุดหมายได้
ถ่ายมาโครต้องแม่นเรื่อง focus แล้วอื่นๆๆจะมาเอง
ไม่ยาก..คิดสะว่าคนอื่นทำได้เราก็ต้องได้ ครับ สู้ๆๆๆๆ

แมลงมีเยอะให้เราถ่าย ไปกลัวอะไร แต่อย่าหมดหวัง
ที่จะหยุดถ่ายก็เป็นพอ...

ว้า...อยากให้มีแดดสัก  24 ชม.จะได้ถ่ายเยอะๆๆ  5555

ขอบคุณ น้าmr_tor สำหรับคำแนะนำดีๆในเรื่อง Super Macro และ เรื่องกลับเลนส์   ^_____^  ขอบคุณมว๊ากๆๆ จริงๆครับ ผมชอบประโยคสุดท้ายพี่อะครับ ว้า...อยากให้มีแดดสัก  24 ชม.จะได้ถ่ายเยอะๆๆ  5555  :emo1_0001:

singtong43

• Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12 ก.พ. 2013, 05:24 pm »
สิ่งเล็ก ๆ บนโลกใบนี้ ยังมีให้ค้นหาอีกเพียบ .... ซ้อม เยอะ ๆ ครับ  :emo1_0006: :emo1_0006:
แบกเป้ ถือกล้อง ท่องไป

โลกสวยด้วย .... มือหมุน

jimmy2

• Global Moderator
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 ก.พ. 2013, 05:59 pm »
เรื่องแสง ยังไม่ดีครับ ภาพมันสว่างเกิน ไม่รู้ว่า ถ่ายมาแบบนี้หรือไปปรับตอนหลังให้เป็นแบบนี้
ภาพมันจืดสนิท ไม่มีคอนทราส และมิติของภาพเลยครับ

ไม่ทราบว่าใช้ F เท่าไหร เลนส์เก่ามากๆ เปิด F กว้างมาก และถ้าถ่ายย้อนแสงด้วยยินแฟร์และฟุ้งแบบที่เห็นนี้เลย

หมุนได้แม่นพอควรเลยนะ หลุดบ้างแต่ไม่มาก

แต่สีกับแสงทำให้ภาพขาดความน่าสนใจไปในทันใดเลยครับ

• Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12 ก.พ. 2013, 06:54 pm »
เรื่องแสง ยังไม่ดีครับ ภาพมันสว่างเกิน ไม่รู้ว่า ถ่ายมาแบบนี้หรือไปปรับตอนหลังให้เป็นแบบนี้
ภาพมันจืดสนิท ไม่มีคอนทราส และมิติของภาพเลยครับ

ไม่ทราบว่าใช้ F เท่าไหร เลนส์เก่ามากๆ เปิด F กว้างมาก และถ้าถ่ายย้อนแสงด้วยยินแฟร์และฟุ้งแบบที่เห็นนี้เลย

หมุนได้แม่นพอควรเลยนะ หลุดบ้างแต่ไม่มาก

แต่สีกับแสงทำให้ภาพขาดความน่าสนใจไปในทันใดเลยครับ
เย้ๆๆ อาจาร์ยมาแล้ว รอ  :emo1_0004:
1.เรื่องแสง  ถ่ายมาเป็นแบบนี้แหละครับอาจาร์ย คงเพราะผมดันISOไปประมาณ 400 - 800 หรือ เพราะLCDของNEX5N มันดูยากก็ไม่แน่ใจครับ ผมใช้การวัดแสงเฉพาะจุดโดยเล็งไปที่หัวแมลงครับ ไม่ทราบว่าถูก
2.เรื่องF ส่วนใหญ่ใช้ 4-8 ครับ ส่วนเลนที่ใช้เป็นมือหมุน pentagor 90 2.8 ครับ ไม่ทราบว่าเป็นสาเหตุเรื่องเลนส์เก่าได้หรือป่าวครับ
3.ลักษณะที่เรียกว่าแฟร์และฟุ้งนี้ อย่างในภาพที่ 1 ใช้หรือป่าวครับ
4.เรื่องงานไม่มีมิตินี้เพราะว่าแสงเกินไปหรือว่าFน้อยไปทำให้ขาดความชัดลึกอะครับ
ปล.ผมได้อ่านกระทู้ในห้องมือใหม่ประมาณ 30 กระทู้แล้วนะครับ พยายามอ่านแนวคิด และศึกษาเพิ่มจากหนังสือ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจ แต่ผมจะพยายามถ่ายให้งานมันดีขึ้นกว่านี้ครับ

• Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 12 ก.พ. 2013, 07:32 pm »
สิ่งเล็ก ๆ บนโลกใบนี้ ยังมีให้ค้นหาอีกเพียบ .... ซ้อม เยอะ ๆ ครับ  :emo1_0006: :emo1_0006:

ขอบคุณมว๊ากๆๆ คราฟๆๆ ลุยไปค้นหามัน  :emo1_0006:

jimmy2

• Global Moderator
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 12 ก.พ. 2013, 07:45 pm »
เย้ๆๆ อาจาร์ยมาแล้ว รอ  :emo1_0004:
1.เรื่องแสง  ถ่ายมาเป็นแบบนี้แหละครับอาจาร์ย คงเพราะผมดันISOไปประมาณ 400 - 800 หรือ เพราะLCDของNEX5N มันดูยากก็ไม่แน่ใจครับ ผมใช้การวัดแสงเฉพาะจุดโดยเล็งไปที่หัวแมลงครับ ไม่ทราบว่าถูก

วัดแสงเฉลี่ยทั้งภาพดีกว่า จอหลังกล้องก็เห็นอยู่แล้วว่า มันสว่างหรือมืด

2.เรื่องF ส่วนใหญ่ใช้ 4-8 ครับ ส่วนเลนที่ใช้เป็นมือหมุน pentagor 90 2.8 ครับ ไม่ทราบว่าเป็นสาเหตุเรื่องเลนส์เก่าได้หรือป่าวครับ

F4 ชัดตื้นไป หลุดง่ายครับ 8-5.6 น่าจะดีกว่าครับ
เพราะเลนส์มันเก่า การโค้ทติ้งมันยังไม่ดีครับ

3.ลักษณะที่เรียกว่าแฟร์และฟุ้งนี้ อย่างในภาพที่ 1 ใช้หรือป่าวครับ

แฟร์คือแสงแดดเข้าเลนส์ตรงๆ
ฟุ้งคือ แสงเข้าเลนส์ แล้วมันสะท้อนกันเองภาพในเลนส์
เห็นเกือบทุกภาพ แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะถ่ายมา Over รึป่าว
ถ้าถ่ายพอดีอาจจะไม่เป็นก็ได้

4.เรื่องงานไม่มีมิตินี้เพราะว่าแสงเกินไปหรือว่าFน้อยไปทำให้ขาดความชัดลึกอะครับ

ใช่ Over เกินไป มองทิศทางแสงไม่ออก ทำให้ภาพไม่มีมิติ

ปล.ผมได้อ่านกระทู้ในห้องมือใหม่ประมาณ 30 กระทู้แล้วนะครับ พยายามอ่านแนวคิด และศึกษาเพิ่มจากหนังสือ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจ แต่ผมจะพยายามถ่ายให้งานมันดีขึ้นกว่านี้ครับ

ถ้าเป็นไปได้อ่านทุกกระทู้เลยครับ
ปัญหาของคนอื่น กำลังเป็นปัญหาของเราอยู่
หรืออาจจะเป็นปัญหาของเราในอนาคต
หรือเคยเป็นปัญหา แต่แก้ไม่ตก
รู้ไว้จะได้นำไปแก้ไขได้ครับ

• Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 12 ก.พ. 2013, 09:43 pm »

วัดแสงเฉลี่ยทั้งภาพดีกว่า จอหลังกล้องก็เห็นอยู่แล้วว่า มันสว่างหรือมืด

F4 ชัดตื้นไป หลุดง่ายครับ 8-5.6 น่าจะดีกว่าครับ
เพราะเลนส์มันเก่า การโค้ทติ้งมันยังไม่ดีครับ

แฟร์คือแสงแดดเข้าเลนส์ตรงๆ
ฟุ้งคือ แสงเข้าเลนส์ แล้วมันสะท้อนกันเองภาพในเลนส์
เห็นเกือบทุกภาพ แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะถ่ายมา Over รึป่าว
ถ้าถ่ายพอดีอาจจะไม่เป็นก็ได้

ใช่ Over เกินไป มองทิศทางแสงไม่ออก ทำให้ภาพไม่มีมิติ

ถ้าเป็นไปได้อ่านทุกกระทู้เลยครับ
ปัญหาของคนอื่น กำลังเป็นปัญหาของเราอยู่
หรืออาจจะเป็นปัญหาของเราในอนาคต
หรือเคยเป็นปัญหา แต่แก้ไม่ตก
รู้ไว้จะได้นำไปแก้ไขได้ครับ

รับทราบครับ จะปรับปรุงใหม่ ให้ดียิ่งขึ้นครับ ขอบคุณอาจารย์ที่ให้ความกระจ่างนะครับ  :emo1_0001:

runf4

• Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 13 ก.พ. 2013, 03:55 pm »
น้าjimmyตอบให้แล้วครับ..มาอ่านเพิ่มเติมเหมือนกัน...เลนส์ตัวนี้เป็น...VMC มันเป็น มัลติโค๊ท...ภาพที่ได้ต้องทำได้ดีกว่านี้แน่นอนครับ....ลองฝึกเยอะๆนะครับ..
ผมก็มือใหม่เหมือนกัน... :emo1_0007:

runf4

• Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 13 ก.พ. 2013, 04:01 pm »
ภาพที่ให้ดูทุกภาพใช้แค่ tamron 90-2.5 macro 1:2 ครับแต่ที่น้องบอลถ่ายสีมันดูจืดมากเลย....ลองตั้งค่ากล้องดูดีๆนะครับ...ที่จริงเลนส์ตัวนี้ให้ภาพที่สีสดกว่านี้เยอะเลยครับ...ระวังเรื่องเงาของแบบด้วยครับ..และที่จริงถ่ายมาโครผมชอบถ่ายช่วงเช้าหรือไม่ก็เย็นไปเลย...เพราะมันพอจะมีละอองน้ำ..ทำให้ภาพดูชุ่มชื้นขึ้นด้วยครับ...

runf4

• Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 13 ก.พ. 2013, 04:16 pm »
มือใหม่เหมือนกันครับขอพูดตามความรู้สึกนะครับ...เพราะอุตส่าส่ง pm มาให้...ไม่ได้อวดรู้กันนะครับเพราะ..ที่จริงไม่ได้มีอะไรมาอวด :emo1_0010:แค่กดชัตเตอร์ก็มีความสุขแล้วครับ...
ภาพแรกผมชอบครับ.แต่มันโอเวอร์ไปเยอะเลย...ถ้ามีหยดน้ำด้วยน่าจะยิ่งดีครับ...
ภาพสองไม่น่าสนใจ..ฉากหลังไม่สวยตำแหน่งวางภาพไม่ดี..ภาพสามก็เช่นกัน..ครับ..
ภาพสี่ตัวแมลงหนวดขาดครับ..อย่าลืมเรืองนี้..และมุมก็ยังไม่โดน..สีจืด..
ภาพห้ามุมไม่สวย..ภาพหกมุมสวยแต่โฟกัสยังไม่เข้า...
ภาพเจ็ดขาขาดภาพแปดโฟกัสเข้าแต่สีมันจืดฉากหลังไม่สวย....
ภาพเก้าน่าจะไปทางซ้ายอีกนิดนะ...และถ่ายแบบนี้ลองกดแบบรัวครับเผื่อได้จังหวะของแบบที่กำลังบิน...ลองดูครับ..ผมเคยได้มาแล้วแบบภาพข้างบนครับ...เหมือนตั้งใจแต่..ฟลุ๊คล้วนๆครับ... :emo1_0008:
ภาพสิบดูนิ่งมาก..เหมือนมันตายเลย...
สิบเอ็ดสวยแต่การจัดคอมโพสยังไม่ดีครับ..ถ้าไม่มีเงาที่ขาน่าจะดีกว่านี้...
สิบสองการจัดวางยังไม่ดีและสีจืด...ใบไม้น่าจะเขียวกว่านี้ถ้าเดาคงเป็นเพราะช่วงเวลาที่ถ่ายมันไม่เหมาะ...
ภาพแมงมุมถ้าจะเน้นตาต้องวางนำแหน่งของจุดที่ชัดใหม่ครับ..เลนส์ที่มีพลังมีมากกว่าที่คิดครับ..รีดมันออกมาเยอะๆครับ...ลองตั้งที่1:1แล้วขยับเข้าออกถ่ายดูเอาเฉพาะตามันเลยครับ....
ร่วมด้วยช่วยกัน...ฝีมือมันต้องก้าวหน้าไปด้วยกันครับ.... :emo1_0003: :emo1_0003:เอาสาวมาให้เป็นกำลังใจ...

• Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 13 ก.พ. 2013, 04:22 pm »
มือใหม่เหมือนกันครับขอพูดตามความรู้สึกนะครับ...เพราะอุตส่าส่ง pm มาให้...ไม่ได้อวดรู้กันนะครับเพราะ..ที่จริงไม่ได้มีอะไรมาอวด :emo1_0010:แค่กดชัตเตอร์ก็มีความสุขแล้วครับ...
ภาพแรกผมชอบครับ.แต่มันโอเวอร์ไปเยอะเลย...ถ้ามีหยดน้ำด้วยน่าจะยิ่งดีครับ...
ภาพสองไม่น่าสนใจ..ฉากหลังไม่สวยตำแหน่งวางภาพไม่ดี..ภาพสามก็เช่นกัน..ครับ..
ภาพสี่ตัวแมลงหนวดขาดครับ..อย่าลืมเรืองนี้..และมุมก็ยังไม่โดน..สีจืด..
ภาพห้ามุมไม่สวย..ภาพหกมุมสวยแต่โฟกัสยังไม่เข้า...
ภาพเจ็ดขาขาดภาพแปดโฟกัสเข้าแต่สีมันจืดฉากหลังไม่สวย....
ภาพเก้าน่าจะไปทางซ้ายอีกนิดนะ...และถ่ายแบบนี้ลองกดแบบรัวครับเผื่อได้จังหวะของแบบที่กำลังบิน...ลองดูครับ..ผมเคยได้มาแล้วแบบภาพข้างบนครับ...เหมือนตั้งใจแต่..ฟลุ๊คล้วนๆครับ... :emo1_0008:
ภาพสิบดูนิ่งมาก..เหมือนมันตายเลย...
สิบเอ็ดสวยแต่การจัดคอมโพสยังไม่ดีครับ..ถ้าไม่มีเงาที่ขาน่าจะดีกว่านี้...
สิบสองการจัดวางยังไม่ดีและสีจืด...ใบไม้น่าจะเขียวกว่านี้ถ้าเดาคงเป็นเพราะช่วงเวลาที่ถ่ายมันไม่เหมาะ...
ภาพแมงมุมถ้าจะเน้นตาต้องวางนำแหน่งของจุดที่ชัดใหม่ครับ..เลนส์ที่มีพลังมีมากกว่าที่คิดครับ..รีดมันออกมาเยอะๆครับ...ลองตั้งที่1:1แล้วขยับเข้าออกถ่ายดูเอาเฉพาะตามันเลยครับ....
ร่วมด้วยช่วยกัน...ฝีมือมันต้องก้าวหน้าไปด้วยกันครับ.... :emo1_0003: :emo1_0003:เอาสาวมาให้เป็นกำลังใจ...

ว้าวๆๆ ดีใจที่น้ารัน มาช่วยแนะนำด้วยอีกคน ขอบคุณสำหรับคำวิจารณืแบบ รายภาพ ผมจะพยายามให้มาก กว่านี้ครับ  :emo1_0001: คงต้องดุเรื่องแสงและเรื่องการจัดว่าง มว๊ากขึ้นเยอะแล้วคราฟๆๆ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.218 วินาที กับ 23 คำสั่ง