ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดหมุน ถ่ายไฟตรุษจีนที่พารากอน ฝากเนื้อฝากตัวด้วยจ้า  (อ่าน 1746 ครั้ง)

nujames10

• Member
  • **
สวัสดีครับ น้าๆ ผมชื่อ เจมส์ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยจ้า ^u^
ผมเพิ่งมาจับน้อง Sony Nex5N มาได้เดือนกว่าๆ
และเพิ่งหัดเล่น เลนส์มือหมุน ส่วนตัวรู้สึกชอบมากๆ ได้ความรู้เพิ่มจากการอ่านกระทู้ของน้าๆทุกท่าน ขอบคุณมากๆนะครับที่มีกระทู้ความรู้ดีๆ
มีรูปสวยๆให้ศึกษากันเยอะแยะเลย เมื่อก่อนผมใช้ น้อง Nikon มา 3-4 รุ่น พอมาจับน้อง Nex ขอยอมรับว่า ใช่เลย
ชอบทั้งน้ำหนัก+สี+ใช้เลนส์มือหมุนได้มากมาย ทำให้ช่วงนี้ชอบออกไปถ่ายรูปอยู่บ่อยๆ
วันนี้ขออนุญาตเอารูปมาให้ติชมจ้า เป็นกระทู้แรก ยินดีนอมรับทุกคอมเม้นท์ครับผม

โดยปกติผมเป็นคนไม่ถนัดถ่ายรูปบุคคล และใช้ Flash ไม่เก่งเลย เน้นถ่ายโดย การใช้เลนส์กว้างๆ+ISO มาตลอด

เริ่มเลยนะครับ รูปทุกใบ ไม่ได้ใช้ Flash ครับผม ใช้ทีไร รูป Over ทุ้กที T^T วานฝากชี้แนะด้วยนะครับ

ถ่ายไฟตรุษจีนกับ ผบ. ที่ พารากอนจ้า ใช้เลนส์มือหมุน 2 ตัว
Minolta Rokkor 1.4 และ เลนส์ Wesley WSL 24mm f1.4 C-Mount ครับ
รูปไหนที่มีขอบมืดมากๆใช้ WSL 24mm f1.4 ถ่ายจ้า

1.ใบเปิด แต่งภาพส่วนของขอบ และ ฟิมล์เก่าครับ สีรูปเดิมๆจ้า

2.โคมจีนยามค่ำคืน

3.จุดเริ่มต้น

4.แวะถ่ายกับน้องหลาม นิดนึง ^^

5.มือใหม่หัดโพส

6. ปรับสีได้อารมณ์ภาพอีกแบบ

7.เลนส์มีแสงแฟร์เพราะไม่มีฮูด ต้องขยับหลบบ่อยๆ

8.หน้าเบลอโบเก้ชัด ^^

9.หัดโพสท่ากันสนุก

10.แสงแฟร์เต็มหน้าเลย T^T

11.ถ่ายโบเก้เล่น

12.เปลี่ยนมาใช้ เลนส์ Wesley WSL 24mm f1.4 C-Mount ดูบ้าง ผบ. ผมเล่นแต่เกมอ่ะ  :emo1_0010:

13.ภาพมีขอบ ก็สวยไปอีกแบบ

14.เปิดโหมดสีแบบ Toy ได้ภาพอารมณ์ Lomo + แบบหน้าขาวขึ้นทันตา

15.แบบเริ่มเหนื่อยแล้ว เพราะผมหมุนช้า T^T

16.ลองอีกมุม

17.ลดสปีดชัดเตอร์ลง อารมณ์ภาพเปลี่ยน

18.มาถ่ายด้านบนบ้าง

19.ลองระยะชัดนิดนึง

20.จบทิปที่หน้า สยามดิสจ้า

วานขอคำแนะนำด้วยครับผม และฝากเนื้อฝากตัวด้วยจ้า  :emo1_0007:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ม.ค. 2013, 11:23 pm โดย nujames10 »

superkhett

• Member
  • **
 :emo1_0005: ยินดีตอนรับคับ อิ อิ

nujames10

• Member
  • **
ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันจ้า ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ  ^U^

noon282

• Member
  • **
โห  โบเก้เต็มไปหมดเลย  รอน้าๆ มาวิเคราะห์นะครับ  :emo1_0006:
SONY A77
Minolta 85 F1.4 G
Tamron 17-50 F2.8

jimmy2

• Global Moderator
ยินดีต้อนรับครับ

ไม่กล้าวิจารณ์ กลัวรับไม่ได้

คำแนะนำคือ
อ่านและดูทุกกระทู้ในห้องมือใหม่ก่อนนะครับ

longseng

• Member
  • **
เข้ามาทักทายด้วยครับ :emo1_0006:

nujames10

• Member
  • **
วานน้าจิมชี้แนะด้วยครับ ผมรับได้ครับน้า บอกผมตรงๆจะได้มองเห็นว่า ต้องแก้ไขตรงจุดไหนบ้าง
เดี๋ยวต้องแวะเข้ามาเรียนรู้เพิ่มเติมจากห้องมือใหม่เยอะๆแล้ว ขอบคุณน้าๆทุกท่านด้วยครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ม.ค. 2013, 01:45 pm โดย nujames10 »

jimmy2

• Global Moderator
วานน้าจิมชี้แนะด้วยครับ ผมรับได้ครับน้า บอกผมตรงๆจะได้มองเห็นว่า ต้องแก้ไขตรงจุดไหนบ้าง
เดี๋ยวต้องแวะเข้ามาเรียนรู้เพิ่มเติมจากห้องมือใหม่เยอะๆแล้ว ขอบคุณน้าๆทุกท่านด้วยครับ ^^

ก่อนอื่นต้องขอโทษถ้าข้อความต่อไปนี้กระทบต่อความรู้สึกข้อน้า
ผมอยากชี้ให้เห็นถึงข้อบกพร่องในภาพของน้า
มิได้มีเจตนาลบหลู่ดูหมิ่น น้าแต่ประการใด

สิ่งที่ต้องแก้ไขเป็นการด่วนคือ ถ่ายภาพให้ชัด
ภาพคน จุดที่ต้องชัด คือ ตา 
ถ้าตาไม่ชัด จบ เลยครับ
อย่าบ้าพลัง ใช้ F กว้างสุดที่มี
เราไปถ่ายภาพ ก็หวังที่จะได้ภาพสวยๆ คมชัดกลับมาชื่นชม จริงมั้ย

ภาพชุดนี้ แต่งภาพจนสีช้ำเลือดช้ำหนอง หรือเรียกง่ายว่า สีเน่ามากครับ

ไม่ใช้แฟลชช่วยเปิดแสงที่หน้าของนางแบบ หน้าเค้าดำและมืดครับ ไม่งามเลยครับ

องค์ประกอบ มุมกล้อง ยังไม่ลงตัวเลย ดูเหมือนจะเน้นที่โบเก้มากกว่านางแบบ
จุดเด่นในภาพคือนางแบบ ฉากหลังช่วยส่งให้จุดเด่นในภาพน่าสนใจมากขึ้น
แต่น้าทำกลับกันครับ

nujames10

• Member
  • **
น้อมรับด้วยความยินดีครับน้าจิม ผมชอบแบบตรงๆแบบที่น้าคอมเม้นท์มา โดยไม่มีข้อโต้แย้งใดๆจ้า
จะได้มีแรงพัฒนาให้ดีต่อๆไป ขอบคุณน้าจิมที่ชี้แนะมากๆครับ  :emo1_0007: ไว้จะมาส่งการบ้านอีกทีนะคร้าบ ขอบคุณอีกครั้งครับผม ^u^

ประเสริฐิ

• Member
  • **
  • อย่าท้อถ้ายังไม่ลงมือ
ขอโทษครับน้า...หมุนช้าไม่ข้าเป้า..ผบ.เริ่มเซ็งกดดันมากครับสำหรับมือกล้อง.......หัดหมุนตอนกลางวันก่อนครับถ่ายอะไรไปมั่ว
ลองเปิดFเเคบๆก่อนเเล้วค่อยๆเปิดให้กว่างขึ้นเลื่อยๆเเล้วค่อยมาดูกันที่หลังกล้อง..เเต่การชัดลึกหรือตื้นขึ้นอยู่กับระยะห่างของวัฒถุ
กับตัวเเบบเเละกล้องถ่ายรูป..น้าลองFที่2.8เเล้วลองถ่ายจากระยะไกล้ๆเเละค่อยถอยหลังเเน้นค่อยๆครับน้าไนFที่เท่าเดิม...ลองดูครับ
 :emo1_0008: :emo1_0008: :emo1_0008: :emo1_0008: :emo1_0008: :emo1_0008: :emo1_0008:
ตำหนิของคนอื่นคืออาจารย์ของเราเอง

nujames10

• Member
  • **
ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะครับน้าประเสริญ เดี๋ยวเสาร์นี้จะออกเริ่มบทเรียนใหม่อีกครั้งครับผม  :emo1_0007:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.134 วินาที กับ 23 คำสั่ง