ผู้เขียน หัวข้อ: ไปส่องแมลงและดอกไม้มาให้น้าๆๆ ติชมครับบบ  (อ่าน 1207 ครั้ง)

mr_tor

• Member
  • **
วันหยุดฝึกปรือฝีมือ โดยการไปส่องแมลงและดอกไม้ มือหมุน แสงธรรมชาติ ไม่มีขาตั้ง โอ้ววว ยากมาก
เพราะแต่ละอย่างตัวเล็กมากกก ตัวไหนใหญ่หน่อยสบาย  ต้องแวกหญ้าไปถ่ายกัน ไม่มีการ crop 
มีปรับสีและใส่  sharp  นิดหน่อย อีกอย่างผมกลับ len ถ่าย  len ที่ได้มามีตำนิ จึงมีจุด บนตัวภาพ
พอดีอยากทดลองก่อน.... หรือจะบอกว่างบไม่่ค่อยมีนั้นเอง....

mr_tor

• Member
  • **
แมลงก็มีน้อย ส่องกันตาแทบบอด

mr_tor

• Member
  • **
ไม่นึก ไม่เคยเห็นแมลงตัวเล็กๆๆ มันเล็กมาก มันเล็กกว่าต้นหญ้าอีก แค่หายใจ
ก็หลุด focus  แล้ว เลยอาจจะไม่คมเท่าที่ควร

mr_tor

• Member
  • **
ตัวนี้ขนเต็มทั้งตัว เห็นแล้วขนพองงง มีสอง version แบบเต็มตัวและแบบเต็มหัว 
สองภาพนี้ก็ไม่มีการ crop มาเต็มๆๆๆ

mr_tor

• Member
  • **
ดุแมลงมาแล้วก็ลองส่องอะไร สบายๆๆ ดูบ้าง

mr_tor

• Member
  • **
ดอกไม้มันต้องคู่กับแมลง

mr_tor

• Member
  • **
ต่อจากนั้นก็มาส่องอะไรเล็กๆๆ กันต่อ แต่ยังเน้นเย็นตา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ม.ค. 2013, 11:56 pm โดย mr_tor »

mr_tor

• Member
  • **
อย่าพ่ึงเบื่อ มาชมกันต่อครับบบ ดอกไม้เล็กๆๆ ที่เรามองข้าม เพราะมันเล็กจนเรามองมันไร้ค่า

mr_tor

• Member
  • **
น้องผีเสื้อตัวสุดท้ายที่โดนผมส่ง ตัวนี้ focus ไม่เข้าเต็มๆๆ แต่ไม่อยากให้มันน้อยใจเลยลงคู่กับนกน้อยๆๆ ที่โดน
เลนส์มาโครส่อง

jimmy2

• Global Moderator
ภาพที่ 1 และ 2 สวยเลยครับ

ภาพดอกไม้ แน่นไปนิดนึงครับ

ภาพอื่นๆ ยังไม่คมครับ

ต้นหนาว

• Member
  • **
  • จะหมุนเธอ...ตลอดไป
สุดยอดเลยครับ ผมไปถ่ายมั่งดีก่าแฮะ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

99stang

• Member
  • **
  • "คนหลังกล้อง"
 :emo1_0003: สวยดีครับ บางรูปนี่สวยมาก
-----------------------------------------------------------------
SONY DSLT α57 With SAL 50 mm F/2.8 Macro
-----------------------------------------------------------------

vidh75

• Member
  • **
สอบถาม ใช้เลนส์ ขนาดเท่าไหร่ครับ :emo1_0005:

mr_tor

• Member
  • **
ขอบคุณน้าๆๆทุกท่านที่สละเวลามาติชมกันครับ ยิ่งน้านพ ไม่เคยพลาดสักกระทู้ ขอบคุณทุกท่านครับ
สำหรับชุดนี้ผมใช้ len สองตัว รูปหนอนที่เป็นขนๆๆ เต็มตัวผมใช้ 90mm macro  แต่ตัวอื่น
ผมกลับ len ผมเอา len  nikon 35-70 normal มือหมุน มาต่อกับ mount M42 to nex
จะบอกว่าถายยากมาก ยิ่งแบบเล็กๆๆ แค่ลมเบาๆๆ ก็หลุด focus พอดีผมถ่ายต้องมุดลงไปถ่าย เลยยากมาก
ไม่ได้ใช้ขาอีก ยิ่งไปกันใหญ่ แสงก็เน้นแสงธรรมชาติ เลยได้มาแค่นี้ แต่ก็มันดี ลองดู

nujames10

• Member
  • **
กลับเลนส์+ไม่ได้ใช้ขาตั้ง ได้คมขนาดนี้ นับถือเลยจ้า  :emo1_0005:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.114 วินาที กับ 24 คำสั่ง