ผู้เขียน หัวข้อ: เจริญประเทศ หน้าต่างแห่งรอยอารยธรรม เชียงใหม่ 1  (อ่าน 13407 ครั้ง)

PAAOM

• Member
  • **
เจริญประเทศ
คือชื่อของถนนสายหนึ่งในเชียงใหม่
ซึ่งตั้งขนาบแม่น้ำปิง ฝั่งตัวเมืองเชียงใหม่
เป็นถนนสายคู่ขนานกับถนนช้างคลาน (ย่านไนท์บาซ่าห์)
ท่านที่ไม่อยู่เชียงใหม่อาจจะนึกไม่ออกว่าเป็นถนนสายไหน
แต่สำหรับช่างภาพ ...เจริญประเทศ คือถนนที่ตั้งของสะพานเหล็ก (นวรัฐ)
สถานที่ยอดฮิต ที่ใช้ถ่ายภาพนั่นเอง

เจริญประเทศเป็นถนนที่มีร่องรอยความเจริญมาตั้งแต่ครั้งอดีต
ถนนสายนี้ เป็นที่ตั้งของบ้านเรือนคหบดีโบราณ โรงเรียนคริสต์ชั้นนำ
และยังมีชุมชนอิสลาม ที่อยู่ย่านบ้านฮ่อซอยหนึ่ง ...
ที่นี่จึงมีความหลากหลายทางวัฒนธรรม ที่ประสานเข้ากัน
เป็น " เ จ ริ ญ ป ร ะ เ ท ศ "

<a href="http://www.youtube-nocookie.com/v/oUgWPwrbbQE?fs=1&amp;amp;autoplay=1" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube-nocookie.com/v/oUgWPwrbbQE?fs=1&amp;amp;autoplay=1</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ย. 2012, 08:19 am โดย PAAOM »

PAAOM

• Member
  • **
เจริญประเทศ ปัจจุบันนอกจากจะเป็นที่ตั้งของบรรดาโรงเรียนชั้นนำแล้ว
โรงแรม ที่พัก ทุกระดับ ตั้งแต่ไร้ดาว ถึงระดับเจ็ดดาว ผุดขึ้นเป็นดอกเห็ด
เพราะที่นี่เป็นทำเลทองสองฟากแม่ปิง เชื่อมต่อกับไนท์บาซ่าห์
แต่หาก เพ่งมองให้ถี่ถ้วน ที่นี่ยังมีบ้านเรือนโบราณ ที่แทรกตัวหลงเหลืออยู่บ้าง
เรือนจันทร์กระพ้อ เรือนล้านนาผสมโคโลเนียล ..อายุกว่า 150 ปี
ทว่าฉากหลังคือโรงแรมสูง ซึ่งคอนทราสต์กันมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.ย. 2012, 06:52 pm โดย PAAOM »

PAAOM

• Member
  • **
เรือนล้านนาโคโลเนียลนี้
ได้รับอิทธิพลมาจากอังกฤษ ในยุคล่าอาณานิคม
ในสมัยรัชกาลที่ 5 ซึ่งในสมัยนั้นบรรดาเจ้าขุนมูลนายฝ่ายเหนือ
กำลังหลงใหลได้ปลื้ม กับสิ่งฝรั่งแดนไกลหยิบยื่นให้
โดยหารู้ไม่ คำว่าเมืองขึ้นได้คืบคลานตามไล่ล่ามา
เพราะ หัวเมืองเหนือของสยาม เป็นแหล่งไม้สักทองชั้นเยี่ยม
นี่จึงเป็นทำเลทอง เป็นที่น่าหมายปองยิ่งนัก

PAAOM

• Member
  • **
ลูกกรงหน้าต่างนี้ อาจดูโบราณธรรมดา
แต่ทว่า ..ลูกกรงนี้ คือทองเหลืองโบราณชั้นเยี่ยมของอังกฤษ

PAAOM

• Member
  • **
เรือนหลังนี้ น่าชื่นชมทายาทของตระก ูลคหบดีเก่า
ที่เขารักษาไว้เป็นอย่างดี ... จากครั้งหนึ่งที่เคยทรุดโทรม
พร้อมทั้งยังอัธยาศัยดี เชื้อเชิญให้เยี่ยมชมได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.ย. 2012, 08:26 pm โดย PAAOM »

PAAOM

• Member
  • **

PAAOM

• Member
  • **

PAAOM

• Member
  • **
เมื่อก้าวเดินออกจากบ้านหลังใหญ่
ใจเริ่มโหยหาอดีตอันรุ่งเรือง
หากย้อนเวลากลับไปกว่าร้อยปีได้
ที่นี่จะงดงามและน่าชื่นชมเพียงใด

เมื่อหลุดจากภวังค์ ปัจจุบันบ้านเรือนหลังงามหลายแห่ง
ถูกแปรสภาพเป็นร้านอาหาร บูติคโรงแรมริมแม่น้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ย. 2012, 08:39 am โดย PAAOM »

PAAOM

• Member
  • **
สะพานเหล็ก ไฮไลท์ของเมือง .. ที่เชียงใหม่ขุดอดีตอันรุ่งเรืองของบรรพชน
มาสืบสานให้ลูกหลานได้ดูต่างหน้า ในเวลาแทบสายเกินไป  :emo1_0014: :emo1_0014:

PAAOM

• Member
  • **
สะพานเหล็กในเวลาฝนพรำ
น้ำสีดำ จากควัน เขม่า
คือเศษซากแห่งความเจริญปัจจุบัน
ที่ครวญคร่ำออกจากจากท่อไอเสียรถยนต์
และมอเตอร์ไซค์ที่วิ่งขวักไขว่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.ย. 2012, 08:28 pm โดย PAAOM »

PAAOM

• Member
  • **
ยังเป็นที่พันธนาการ
เจ้าเพื่อนยากของใครบางคน

PAAOM

• Member
  • **
รถที่เป็นสัญลักษณ์ของสยามประเทศ ในยุคเหล็กครองเมือง
กับรถที่เป็นเอกลักษณ์สะท้อนตัวตนอันเที่ยงแท้ แบบไม่ยิหร่ะสายตาใคร

PAAOM

• Member
  • **
ผู้ชายคนนี้ เขาทำแบบนี้มาหลายสิบปี
เขาไม่ใช่คนหาปลา...
แต่เขามีความสุขกับชีวิตพอเพียงที่ไม่วุ่นวายกับใคร
ทุกวัน ขออยู่ข้างสายน้ำ กับจักรยานคันเก่า เบ็ด และแห
นี่คือความสุข ในวิถีที่เรียบง่าย

PAAOM

• Member
  • **
ความสุขของชายคนนี้ อยู่ใต้สะพานเหล็กริมสายน้ำแห่งชีวิตคนเมือง

พี่สาวที่เดินบนสะพาน .. เธอก็มีความสุขในชีวิตที่พอเพียงเช่นกัน
เธอหลีกลี้ชีวิตเมืองกรุง มาใช้ชีวิตที่เชียงใหม่เพียงลำพัง
กับกล้องที่เธอรัก ..เธอมีความสุขที่ได้ถ่ายภาพ ในทุกสถานะการณ์
เธอทำเพราะรักการมองหลังเลนส์

PAAOM

• Member
  • **
สะพาน .. ก็คือสะพาน .. คือที่ๆ คนเดินข้าม

PAAOM

• Member
  • **
แต่ทางเข้าสะพานนี่สิ...?

PAAOM

• Member
  • **
ภาพแบบนี้คงมีให้เห็นไม่บ่อยนัก..
ทางเข้าสะพานที่ฟื้นฟูมาจากซากอดีต ..
เป็นเช่นนี้ ... นั่งตั้งคำถามในใจ
อยู่ถูกที่ถูกทางแล้วหรือ  :emo1_0051:

PAAOM

• Member
  • **
มันเป็นบทสะท้อนว่า ...
นี่คือเมืองจับฉ่าย ขนานแท้
อิสระ เสรี ไร้ขอบเขต

PAAOM

• Member
  • **
จากมุมจับฉ่าย ทางเข้าสะพานประวัติศาสตร์
เดินย่ำฝนที่พรำๆ ไปถึงบ้านโบราณ .......
บ้านหลังนี้ ถูกพยุงไว้ ไม่ให้ล้มจากไปกับกาลเวลาเท่านั้น

แต่เพียงเท่านี้ก็เพียงพอต่อการศึกษาอดีตได้อีกบทหนึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ย. 2012, 06:47 am โดย PAAOM »

PAAOM

• Member
  • **
ในซอยเล็กๆ ที่เชื่อมเข้าสู่ไนท์บาซ่าห์

PAAOM

• Member
  • **
ร้านปากะเญอ ... ที่เจ้าของหวงแหนและอนุรักษ์รอยอดีต
บ้านและร้านของเธอ บ่งบอกตัวตนที่ชัดเจน
หากผู้คนในย่านนี้คิดแบบเธอ และใช้ชีวิตแบบดั้งเดิม
.... คิดได้เพียงแต่ว่า ที่นี่คือสวรรค์แห่งอดีตที่หายไป

PAAOM

• Member
  • **
จากการสนทนา กับผู้หญิงกลางคนที่อาศัยอยู่เจริญประเทศมาทั้งชีวิต
เธอบอกว่า ..เธอคนเดียวไม่สามารถเรียกคืนอดีตที่งดงามหวนคืนมาได้
เพราะต่างคนต่างจิตต่างใจ ทุกคนเลือกทำในสิ่งที่ตัวเองชอบ

PAAOM

• Member
  • **
ส่วนเธอ เลือกและรักที่จะเก็บอดีต และอยู่กับมันไปทั้งชีวิต
กับอาชีพที่พอเลี้ยงตัวได้จากงานชาวเขา ... เพื่อค้าขายกับชาวต่างชาติ

PAAOM

• Member
  • **
จากบ้านและร้านค้าที่น่าชื่นชม
เจริญประเทศ ยังมีบ้านที่ได้รับอิทธิพลแบบโคโลเนียลอีกหลายหลัง

PAAOM

• Member
  • **
เรือนล้านนาโบราณหลังใหญ่
ร้างลาเจ้าของรุ่นใหม่ ..เหลือเพียงคุณยายสองคน
ที่อยู่ด้วยกัน อายุรวมกันร่วมสองร้อยปี

บางหลังเจ้าของเดิมไม่อยู่
อยู่แต่เพียงภาพถ่าย ที่ลูกหลานเก็บไว้กราบไหว้บูชา

PAAOM

• Member
  • **

PAAOM

• Member
  • **
จากถนนใหญ่ เดินเข้าเจริญประเทศซอยหนึ่ง
ที่นี่คือชุมชนบ้านฮ่อ .. แหล่งอาศัยชาวมุสลิมในเมืองเชียงใหม่
อารยธรรมคนเมือง และคนมุสลิมกลมกลืนกันได้เป็นอย่างดี

irpast

• Member
  • **
  • มือใหม่หัดใช้กล้อง
สวยดีนะครับ น้า  :emo1_0005:

บ้านไม้ ผมชอบจังเลย  :emo1_0007:

PAAOM

• Member
  • **
ย่ำบนถนนสายที่หลากหลายวัฒธรรมแห่งนี้
ใช้เวลากว่า 6 ชั่วโมงในการเดินด้วยเท้า
ค้นพบความหมาย หลากหลายสิ่งมากมาย .......

ลาไปด้วยภาพรอยยิ้มของสองสาวมุสลิมที่แสนน่ารักค่ะ

ขอบคุณทุกท่านที่แวะมาเยี่ยมเยือน

แล้วจะพาไปย่ำ เจริญประเทศ อีกครั้งค่ะ ...
ถนนสายนี้มีความแตกต่างที่กลมกลืนไปกับกาลเวลาจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ย. 2012, 09:54 am โดย PAAOM »

iGamez

• ซุปตาร์บ้ามือหมุน
  • หล่อ..ล่ำ..ปล้ำง่าย
    • iGamez !!!
รักกระทู้นี้จังครับป้า รีเฟรชด้วยใจจดจ่อมาตั้งแต่หกโมงเย็น  :emo1_0001:

ถนนเส้นนั้นและบริเวณใกล้เคียงนั้นผมไปกินๆนอนๆช่วงที่ไปกวดวิชา ไปเรียนsummerที่เชียงใหม่อยู่หลายปี ดูแล้วคิดถึงจัง  :emo1_0002:

ร้านสล่ามองตรงใกล้ๆท่าแพยังอยู่ป่าวครับ อยากไปซื้อยาผงๆมาให้แม่จัง

เออ..อ เลนส์ตรูมันไม่ยาว...ใครๆเค้าก็เมิน เลนส์ตรูสั้นเกิน...ใครๆก็ไม่มอง  :emo1_0033:

pockcha

• Member
  • **
  • "รู้หมดทุกเรื่อง ยกเว้นเรื่องตัวเอง"
สวยมากเลยป้าอ้อม  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
The happiest people don't have the best of everything, they just make the best of everything.

คนที่มีความสุขที่สุด ไม่ใช่คนที่ "มี" ทุกอย่างในชีวิตดีที่สุด แต่คือคนที่สามารถ "ทำ" ทุกอย่างในชีวิตให้ดีที่สุด

PAAOM

• Member
  • **
รักกระทู้นี้จังครับป้า รีเฟรชด้วยใจจดจ่อมาตั้งแต่หกโมงเย็น  :emo1_0001:

ถนนเส้นนั้นและบริเวณใกล้เคียงนั้นผมไปกินๆนอนๆช่วงที่ไปกวดวิชา ไปเรียนsummerที่เชียงใหม่อยู่หลายปี ดูแล้วคิดถึงจัง  :emo1_0002:

ร้านสล่ามองตรงใกล้ๆท่าแพยังอยู่ป่าวครับ อยากไปซื้อยาผงๆมาให้แม่จัง

:emo1_0068: :emo1_0068: คิดถึงอดีตอีกแล้ว น้าอนันดา
.. ร้านสล่ามอง ป้ายังเห็นอยู่นะ แต่ไม่ค่อยได้สังเกตว่าตอนนี้ยังขายยาโบราณอีกหรือไม่
เดี๋ยวป้าไปดูให้ แล้วบอกทาง PM เน้อ  :emo1_0004:

PAAOM

• Member
  • **
สวยมากเลยป้าอ้อม  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ขอบคุณค่ะป้าป็อก... :emo1_0007:

สวยดีนะครับ น้า  :emo1_0005:

บ้านไม้ ผมชอบจังเลย  :emo1_0007:

ใช่ค่ะสวยดี .. :emo1_0002:

iGamez

• ซุปตาร์บ้ามือหมุน
  • หล่อ..ล่ำ..ปล้ำง่าย
    • iGamez !!!

:emo1_0068: :emo1_0068: คิดถึงอดีตอีกแล้ว น้าอนันดา
.. ร้านสล่ามอง ป้ายังเห็นอยู่นะ แต่ไม่ค่อยได้สังเกตว่าตอนนี้ยังขายยาโบราณอีกหรือไม่
เดี๋ยวป้าไปดูให้ แล้วบอกทาง PM เน้อ  :emo1_0004:

ขอบคุณคร๊าบ  :emo1_0003:  แม่ผมเค้าชอบกินยาของที่นั่นน่ะครับ ยิ่งตอนที่มีอาการวิงเวียนจุกเสียดหรืออาหารเป็นพิษ แม่ผมเค้าใช้เป็นยาสามัญประจำตัวเค้าเลย แต่ผมชอบเอามาดมน่ะครับ มันหอมชื่นใจ หายเหนื่อยดี  :emo1_0006:

*ปล* มาดูภาพอีกรอบ ยิ่งตอกย้ำความคิดผิดมนุษย์มนาของผมว่าผมมันเกิดผิดยุคผิดสมัยจริงๆ อยากไปอยู่ในช่วงเวลารุ่งเรืองของในภาพจัง  :emo1_0002:
   เออ..อ เลนส์ตรูมันไม่ยาว...ใครๆเค้าก็เมิน เลนส์ตรูสั้นเกิน...ใครๆก็ไม่มอง  :emo1_0033:

pitichot

• Ghost Watcher
  • **
สุดยอดครับป้าอ้อม
ไปเชียงใหม่คราวหน้าต้องไปตามรอยป้าอ้อมแล้วครับ :emo1_0005: :emo1_0005:
"แค่เราหยุดเดิน มันก้อเหมือนกับเราก้าวถอยหลังแล้ว"

PAAOM

• Member
  • **
เส้นนี้เก่ามากครับ   :emo1_0003:

แม่นแล้วค่ะน้าหน่อย :emo1_0003:

สุดยอดครับป้าอ้อม
ไปเชียงใหม่คราวหน้าต้องไปตามรอยป้าอ้อมแล้วครับ :emo1_0005: :emo1_0005:

ขอบคุณค่ะน้าหนุ่ม ภาพเส้นนี้ตอนนี้มองหากันแต่โรงแรม
บ้านเรือนไม้สวยๆ ยังพอมีให้ชมอยู่ค่ะ

chokdeec

• **
ฟังเพลงแล้วรู้สึก ได้ตามนั้นเลย ครับ

เหนื่อย เพลีย เหงา

ภาพงดงามครับ

PAAOM

• Member
  • **
ฟังเพลงแล้วรู้สึก ได้ตามนั้นเลย ครับ

เหนื่อย เพลีย เหงา

ภาพงดงามครับ

ขอบคุณค่ะน้าโชค
ป้าเปลี่ยนเพลงละ ไม่อยากให้เศร้ามาก  :emo1_0002:

ฮาโร่

• Member
  • **
ชอบโทนสีและอารมณ์ของกระทู้นี้มากเลยครับ ชื่นชมป้าอ้อมที่มองสิ่งธรรมดาในสายตาคนเชียงใหม่ ให้ออกมาไม่ธรรมดาได้
ถนนสายนี้ผ่านไปผ่านมาก็ไม่อะไรกับมัน  เหมือนใกล้เกลือกินด่าง  คงต้องทบทวนตัวเองแล้วล่ะกับการมองโลก
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

PAAOM

• Member
  • **
ชอบโทนสีและอารมณ์ของกระทู้นี้มากเลยครับ ชื่นชมป้าอ้อมที่มองสิ่งธรรมดาในสายตาคนเชียงใหม่ ให้ออกมาไม่ธรรมดาได้
ถนนสายนี้ผ่านไปผ่านมาก็ไม่อะไรกับมัน  เหมือนใกล้เกลือกินด่าง  คงต้องทบทวนตัวเองแล้วล่ะกับการมองโลก

ป้าขับรถรับส่งเด็กๆ ผ่านถนนสายนี้แทบทุกวัน
ยังมองผ่านเลยค่ะน้าฮาโร่ ...
แต่มีวันหนึ่งชวนพี่น้อย น้ำค้างรุ่งอรุณ เดินค่ะ
เราเดินย่ำแบบฝรั่งมาเดินบ้านเรา
กลับพบสิ่งต่างๆ ที่น่ามองซ่อนอยู่มากมาย

เรามักมองข้ามสิ่งใกล้ตัวเสมอ
มองแบบภาพรวมก่อนเจาะลึกลงรายละเอียด
เมื่อมองผ่านกล้อง .. เรามองผ่านเฟรมเล็ก ๆ
จึงจะสามารถมองหาความละเอียดอ่อนที่แฝงตัวอยู่ในภาพรวมได้มากมาย
ป้าว่าถนนสายนี้ น่าฟื้นฟูมากๆ ไม่ต่างจากท่าแพ
เมื่อมองลึกลงไปในรายละเอียด มีเสน่ห์เหลือหลาย

kalamang Bill

• Member
  • **
ช่วงที่ดีที่สุดของที่นี่ในความคิดของผมคือ ก่อนปี 3535 ครับป้าอ้อม

หลังจากนั้นการขยายตัวของวัตถุก็ มากขึ้นจนน่าตกใจ ...

Julung

• **
    • http://saybypics.multiply.com,www.saybypics.com
ขอบอกว่ายังไม่เคยไปเลยครับ อยากไปมากๆเลย  :emo1_0007:
รับถ่ายรูปทุกประเภทครับ
www.saybypics.net (say   by   pics)
"รู้ไหมการที่คนเราพบกันและจากกัน ล้วนมีเหตุผลด้วยกันสิ้น"

PAAOM

• Member
  • **
ช่วงที่ดีที่สุดของที่นี่ในความคิดของผมคือ ก่อนปี 3535 ครับป้าอ้อม

หลังจากนั้นการขยายตัวของวัตถุก็ มากขึ้นจนน่าตกใจ ...

ปี 2535 รึเปล่าคะ ป้าว่าก่อนที่ เพชรงาม กับ พรพิงค์จะขึ้น ถึงจะ  :emo1_0005: :emo1_0005:
การท่องเที่ยว และการรุกรานทางวัฒนธรรม หากก้าวคืบไปที่ไหน
แล้วเจ้าบ้านเปิดรับ ปล่อยเลยไปกับกาลเวลา....ไม่ก็บคุณค่าของออริจิน่อลไว้
ก็ต้องกลายเป็นจับฉ่าย .. อะไรๆ ก็มีหมด

ตอนนี้ยังนึกชื่นชมโรงแรมใหม่ๆ ที่เขาเก็บ Concepts แบบเดิมๆ ไว้ เอามาประยุกต์สร้างใหม่
ทำให้สิ่งเดิมๆ พอเริ่มกลับมาบ้าง ..

PAAOM

• Member
  • **
ขอบอกว่ายังไม่เคยไปเลยครับ อยากไปมากๆเลย  :emo1_0007:

เป็นเส้นที่คู่ขนานไนท์บาซ่าห์ค่ะ เดินทะลุกันได้ เดินข้ามสะพานเหล็ก ไปแม่น้ำปิงอีกฝั่งได้ค่ะ

sk_ping

• Cheer Leader
ภาพสวยเพลงไพเราะ ดูกระทู้นี้แล้วอิ่มเอิบใจดีจังครับ  :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0005: :emo1_0005:
เป็นแค่หนึ่งความคิดเห็นนะครับ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

https://www.facebook.com/sk.ping1/photos_albums

ARTMAN

• **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
อยู่เจียงใหม่หลายปี...
เคยผ่าน แต่บ่เคยเข้าไปผ่อ (ถ้าไปแถวนั้น ก็ไปแต่ ริเวอร์ไซด์ ฮิฮิ) :emo1_0047:
ต้องขอชมว่าเจ้าของ "เฮือนจันทร์กระพ้อ" เค้าดูแลดีจริงๆ
ป้าอ้อมก็ถ่ายทอดออกมาได้งดงามแบบเหงาๆ เข้ากับบรรยากาศยามนี้เลยครับ

ผมชอบภาพข้างล่างนี้มากๆ  :emo1_0003:
ที่ป้าอ้อมบอกว่า เรือนล้านนา แต่ทว่าฉากหลังคือ โรงแรมสูง ซึ่งคอนทราสต์กันมากๆ
ป้าอ้อมกด + "ชดเชยแสงให้มันสาสม" กี่สต๊อปครับเนี่ย ?
โรงแรมมันถึงหายไปกับสายฝนเลย 5555 (สะใจ๋ขนาด !)

PAAOM

• Member
  • **
อยู่เจียงใหม่หลายปี...
เคยผ่าน แต่บ่เคยเข้าไปผ่อ (ถ้าไปแถวนั้น ก็ไปแต่ ริเวอร์ไซด์ ฮิฮิ) :emo1_0047:
ต้องขอชมว่าเจ้าของ "เฮือนจันทร์กระพ้อ" เค้าดูแลดีจริงๆ
ป้าอ้อมก็ถ่ายทอดออกมาได้งดงามแบบเหงาๆ เข้ากับบรรยากาศยามนี้เลยครับ

ผมชอบภาพข้างล่างนี้มากๆ  :emo1_0003:
ที่ป้าอ้อมบอกว่า เรือนล้านนา แต่ทว่าฉากหลังคือ โรงแรมสูง ซึ่งคอนทราสต์กันมากๆ
ป้าอ้อมกด + "ชดเชยแสงให้มันสาสม" กี่สต๊อปครับเนี่ย ?
โรงแรมมันถึงหายไปกับสายฝนเลย 5555 (สะใจ๋ขนาด !)

555 พ่อหนุ่มริเวอร์ไซด์ ...ที่ยอดฮิตเลยค่ะ

ภาพเรือนจันทร์กระพ้อ (บ้านอุปโยคิน) ไม่ได้กดชดเชยแสงเลยอ่ะน้าอาร์ต
วัดแสงพอดีที่ตัวเรือน ที่เหลือแสงมันเอ๊าต์ เพราะฟ้าหม่นมีฝนพรำ
ระยะโรงแรมอยู่ไกลพอที่มันจะเลือนหายไปกับฟ้าฝนได้ค่ะ

ป.ลิง สองโรงแรมใหญ่ กับเรือนโบราณ(ที่ไม่ใช่เรือนจันทร์กระพ้อ)
และที่ดินย่านนั้น เป็นของเบียร์ค่ายยักษ์ที่เจ้าของชื่อเดียวกับชื่อถนนไปหมดแล้วค่ะ

ป้าคงต้องแวะขอไปถ่ายภาพที่เรือนจันทร์กระพ้ออีกครั้งค่ะ
เอาตอนที่ฟ้าเปิด น่าจะมีแสงลอดสวยๆ ให้ได้ภาพงามๆ  :emo1_0006:

PAAOM

• Member
  • **
ภาพสวยเพลงไพเราะ ดูกระทู้นี้แล้วอิ่มเอิบใจดีจังครับ  :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0005: :emo1_0005:

ขอบคุณค่ะ น้าปิง

amornphoto

• หื่นได้เรื่อยๆ
  • http://acremage.blogspot.com/
ชอบเพลงจังเลยครับ  :emo1_0005:
20/1.8, 28/1.8, 35/1.4, 501.4, 50/3.5, 85/1.4, 100/2.8, 120/4.5, 135/1.8, 400/5.6, 500Reflax
16-35/2.8, 24-70/2.8, 28-135/4-4.5, 70-200/2.8, 70-400/4-5.6, 75-300BBC, 100-300APO, 200-400/5.6

"We will be drawing with light."

PAAOM

• Member
  • **
ชอบเพลงจังเลยครับ  :emo1_0005:

เปลี่ยนไปมาสามสี่รอบค่ะน้าอมร
สุดท้าย กลับมาเป็นเพลงแรกที่เลือก  :emo1_0002: :emo1_0002:

ARTMAN

• **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
เพิ่งได้ยินเสียงเพลง "กาสะลอง" :emo1_0065:

ป้าอ้อมนะป้าอ้อม...ยะฮื่อผมทรมานใจ๋อีกแล้ววววว
บ่ไหวๆๆๆๆ..สงสัยต้องขุด "เชียงใหม่...สด...เสมอ" มาประชัน ก่อนเวลาอันควรซะละม้างงงเนี่ย !!?  :emo1_0043:   

PAAOM

• Member
  • **
เพิ่งได้ยินเสียงเพลง "กาสะลอง" :emo1_0065:

ป้าอ้อมนะป้าอ้อม...ยะฮื่อผมทรมานใจ๋อีกแล้ววววว
บ่ไหวๆๆๆๆ..สงสัยต้องขุด "เชียงใหม่...สด...เสมอ" มาประชัน ก่อนเวลาอันควรซะละม้างงงเนี่ย !!?  :emo1_0043:   

:emo2_0010: :emo2_0010: :emo2_0010: กึดเติงหาเจียงใหม่ขนาดหนัก  :emo1_0063: :emo1_0063:

taejedimaster

• ผู้ว่าการรถไฟฟ้าสายสีเขียว
  • น้าเต้ เจไดมาสเตอร์
สวยทุกภาพเลยครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ขออภัยในความไม่สะดวก รถไฟฟ้ากำลังมาหานะครับศึกษาข้อมูลโครงการรถไฟฟ้าสายสีเขียวแบริ่ง-สมุทรปราการ ได้ที่ http://www.mrt-gbsc.com/

ksupasawat

• Member
  • **
สวยทุกใบ อิ่มเอมมากครับกับกระทู้นี้ มาตรฐานสูงเช่นเคยครับป้า  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

oatsuke

• Member
  • **
  • น้าโอ๊ต
ภาพสวยครับป้าอ้อม

เป็นกระทู้สาระคดีภาพถ่ายที่ผมชอบมากอ่ะ เหมือนได้ไปด้วยเลยครับ

ชอบประโยคนี้ครับ

อ้างถึง
:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

PAAOM

• Member
  • **
ภาพสวยครับป้าอ้อม

เป็นกระทู้สาระคดีภาพถ่ายที่ผมชอบมากอ่ะ เหมือนได้ไปด้วยเลยครับ

ชอบประโยคนี้ครับ

อ้างถึง
:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ขอบคุณค่ะ ฝนพรำๆ มันได้อีกบรรยากาศหนึ่ง
ถ้าฟ้าใสก็เป็นอีกอย่าง ป้าชอบแบบครื้มๆ น่ะค่ะ

ขอบคุณที่ชอบประโยคบ่นของป้าค่ะ พรรคพวกที่เป็นสถาปนิก
อยู่กลุ่มสถาปนิกล้านนา กำลังพยามช่วยกันกอบกู้ไม่ให้เป็นจับฉ่ายไปกว่านี้ค่ะ
ถึงจะสายไป .. แต่ก็ยังดีกว่าไม่ได้ทำอะไรเลย  :emo1_0002: :emo1_0002:

สวยทุกใบ อิ่มเอมมากครับกับกระทู้นี้ มาตรฐานสูงเช่นเคยครับป้า  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

สวยทุกภาพเลยครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ขอบคุณค่ะ  :emo1_0024: :emo1_0024:

chang Goldfish

• Member
  • **
เห็นภาพป้าแล้วอยากไปขึ้นมาทันทีไม่ได้ไปนานมาก ดูภาพบ้านไม้เก่า ๆ คิดถึง อ.ฮอด กับสันกำแพง สวยมากครับป้า  :emo1_0007:  :emo1_0005:

PAAOM

• Member
  • **
เห็นภาพป้าแล้วอยากไปขึ้นมาทันทีไม่ได้ไปนานมาก ดูภาพบ้านไม้เก่า ๆ คิดถึง อ.ฮอด กับสันกำแพง สวยมากครับป้า  :emo1_0007:  :emo1_0005:

ฮอดป้าไม้คุ้นค่ะ แต่สันกำแพงแถวๆ ไหน คะ อยากไปถ่าย (ถ้าเจ้าของเขาอนุญาต)  :emo1_0006:

chang Goldfish

• Member
  • **

ฮอดป้าไม้คุ้นค่ะ แต่สันกำแพงแถวๆ ไหน คะ อยากไปถ่าย (ถ้าเจ้าของเขาอนุญาต)  :emo1_0006:
ผมก็จำไม่ได้เหมือนกันครับป้า ผ่านมายี่สิบกว่าปีแล้ว แต่จำได้ว่าบ้านไม้ชั้นเดียวหลังใหญ่มาก หน้าต่างแกะสลักรายไม้ หลังคามุงกระเบื้องแผ่นเล็ก ดูภาพป้าแล้วเหมือนผ่านมาไม่นาน สัมผัสด้วยภาพ ชอบมากครับ

pommy

• **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)
 :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007: ดูแล้วทำให้คิดถึงเชียงใหม่จังเลยค่ะ....
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.411 วินาที กับ 24 คำสั่ง