ผู้เขียน หัวข้อ: ลองถ่าย รูปสินค้า มาให้ติชม  (อ่าน 2615 ครั้ง)

kenggg

• Member
  • **
ลองถ่าย รูปสินค้า มาให้ติชม
« เมื่อ: 22 มิ.ย. 2010, 10:38 pm »
ลองถ่ายๆ มาดูครับ

ฝากติชม ด้วยว่าต้องปรับปรุงตรงไหนบ้างครับ

ซื้อเจ้า A500 มาเพื่อถ่ายเจ้าพวกนี้โดยเฉพาะ ครับ

kenggg

• Member
  • **
Re: ลองถ่าย รูปสินค้า มาให้ติชม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2010, 10:39 pm »
จัดมาถ่ายคู่

kenggg

• Member
  • **
Re: ลองถ่าย รูปสินค้า มาให้ติชม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2010, 10:40 pm »
อีกสักรูปครับ

Anucha

• Ghost Watcher
  • **
  • คุณพ่อลูกสี่ เกิดเมืองตาก อยู่เชียงใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2010, 12:54 am »
มุมมองรูปที่ #1  OK เลยครับ  :emo1_0005:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มิ.ย. 2010, 06:51 am โดย Anucha »

mrteeyai

• Power Puff Boy
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2010, 01:46 am »
ดูดีทีเดียวครับ
ติดต่อถ่ายภาพ
https://www.facebook.com/mrteeyai
ทักทายกันได้ครับ
https://www.facebook.com/thammanoon.channumsin

9vef

• **
  • จะล้มอีกกี่ครั้ง...ก็ต้องลุกขึ้นมาให้ได้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2010, 07:10 am »
เห็นแล้วน่าหาอะไรมาลองจัง
http://9vef.multiply.com
แตกต่าง...แต่อย่าแตกแยก

jimmy2

• Global Moderator
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2010, 09:14 am »
สวัสดีน้าเก่ง

ผมเห็นต่างจากท่านอื่นครับ

เนื่องจากตัว Effect มีผิวที่เรียบมันเป็นเงาคล้ายกระจก
มันจึงทำหน้าที่สะท้อนแสงเข้ามาที่กล้อง
ลองสังเกต และเปรียบเทียบกับรูปที่ 2 ดูซิครับ
จะเห็นว่า ตัวสีน้ำเงินสีตรง ส่วนตัวสีชมพูสีจืดไป
สาเหตุเพราะมันสะท้อนแสงไฟเข้ากล้องครับ

วิธีแก้ มีหลายวิธี เช่น
จัดหรือขยับสิ่งของไม่ให้สะท้องแสงไฟเข้ากล้อง

หรือถ้าของสิ่งนั้นว่าในตำแหน่งที่เหมาะสมและสวยแล้ว
ให้ใช้กระดาษแข็ง บังแสงไม่ให้ตกลงตัววัตถุที่จะถ่าย

หรือย้าย ตำแหน่งของไฟ ไม่ให้มันตกบนตัวแบบ

*** ขอบอกเลยว่า การถ่ายวัตถุที่มีผิวมันวาว คล้ายกระจก เป็นเรื่องที่ยากมากๆ ครับ

----------------------------------------------

ภาพแรก
จัดวางตัว Effect ทับบนตัวกีต้าร์ จะมองไม่เห็นเลยว่าด้านล่างเป็นกีต้า
คือว่า Effect แน่นเกินไปครับ
แถมด้านบนของภาพที่ฉากสีอื่น โผ่เข้ามาในภาพด้วย

ภาพที่สอง
สวยที่สุดในชุดนี้ แต่มีข้อเสียดังที่บอกไปข้างต้น

ภาพที่สาม
Under ไปหน่อยครับ
Background ไม่สวย น่าจัดวาง Effect ให้เห็นด้านหน้า น่าจะสวยกว่าวางนอนแบบนี้ครับ

E20MFJ

• **
  • "ท่ามกลางความขัดแย้ง ความสงบย่อมไม่เกิด"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2010, 10:00 am »
ส่วนตัวผม ผมชอบรูปที่2มากกว่านะครับ
แต่ก็อีกอ่ะ อย่างที่น้าจิมว่าเอาไว้น่ะครับ
ต้องลองขยับไม่ให้ตัว Effect มันไปโดนกะแสงไฟและสะท้อนกลับมาเข้ากล้องมากเกินไปน่ะครับ

แต่ก็อีกอ่ะ การถ่ายแบบนี้ค่อนข้างยากเลยทีเดียวเชียวครับ
ยังไงก็สู้ต่อไปครับ "ทาเคชิ" :emo1_0001:
A850 / A99 / NEX-5N (white) / A6000 (Black) / A7II
...บริการรับถ่ายภาพในพิธีต่างๆด้วยจ๊ะ-->>> 086-989-3647 น้ากรเองจร้า...^ ^

issaraseree

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2010, 10:32 am »
สินค้า น่าสนใจมากครับ
คิดถึงบ้าน

surface

• น้าน้ำยา
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2010, 02:40 pm »
เล่นอะไรได้บ้างครับ :emo1_0008: :emo1_0008: :emo1_0010: :emo1_0010:
ลากัน กะ ฉายาขนมจีนไร้น้ำยา แล้วเว้ยเฮ้ย!

taejedimaster

• ผู้ว่าการรถไฟฟ้าสายสีเขียว
  • น้าเต้ เจไดมาสเตอร์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2010, 04:55 pm »
บางภาพดู Over ไปหน่อยครับ อาจเป็นเพราะผิววัสดุที่มันก็ได้ครับ
ขออภัยในความไม่สะดวก รถไฟฟ้ากำลังมาหานะครับศึกษาข้อมูลโครงการรถไฟฟ้าสายสีเขียวแบริ่ง-สมุทรปราการ ได้ที่ http://www.mrt-gbsc.com/

kenggg

• Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2010, 08:20 pm »
สวัสดีน้าเก่ง

ผมเห็นต่างจากท่านอื่นครับ

เนื่องจากตัว Effect มีผิวที่เรียบมันเป็นเงาคล้ายกระจก
มันจึงทำหน้าที่สะท้อนแสงเข้ามาที่กล้อง
ลองสังเกต และเปรียบเทียบกับรูปที่ 2 ดูซิครับ
จะเห็นว่า ตัวสีน้ำเงินสีตรง ส่วนตัวสีชมพูสีจืดไป
สาเหตุเพราะมันสะท้อนแสงไฟเข้ากล้องครับ

วิธีแก้ มีหลายวิธี เช่น
จัดหรือขยับสิ่งของไม่ให้สะท้องแสงไฟเข้ากล้อง

หรือถ้าของสิ่งนั้นว่าในตำแหน่งที่เหมาะสมและสวยแล้ว
ให้ใช้กระดาษแข็ง บังแสงไม่ให้ตกลงตัววัตถุที่จะถ่าย

หรือย้าย ตำแหน่งของไฟ ไม่ให้มันตกบนตัวแบบ

*** ขอบอกเลยว่า การถ่ายวัตถุที่มีผิวมันวาว คล้ายกระจก เป็นเรื่องที่ยากมากๆ ครับ

----------------------------------------------

ภาพแรก
จัดวางตัว Effect ทับบนตัวกีต้าร์ จะมองไม่เห็นเลยว่าด้านล่างเป็นกีต้า
คือว่า Effect แน่นเกินไปครับ
แถมด้านบนของภาพที่ฉากสีอื่น โผ่เข้ามาในภาพด้วย

ภาพที่สอง
สวยที่สุดในชุดนี้ แต่มีข้อเสียดังที่บอกไปข้างต้น

ภาพที่สาม
Under ไปหน่อยครับ
Background ไม่สวย น่าจัดวาง Effect ให้เห็นด้านหน้า น่าจะสวยกว่าวางนอนแบบนี้ครับ

สวัสดีครับน้าจิม...
คำแนะนำนี้เป็นประโยชน์มากมายครับ...รับทราบและจะนำไปลองปฎิบัติดูครับ

อย่างที่น้าว่าครับ มันเรียบถ่ายลำบาก ยิ่งตัวที่เป็น stainless ขัด เงา
มัน.......ปาดดดดดดด มากเลยครับ จะถ่ายหน้าเต็มก็ลำบากแท้
พยายามหามุมแบบสุดๆครับ

รวมทั้งคำแนะนำจากท่านอื่นด้วยครับ
จะน้อมรับไปปรับปรุง...แล้วจะมา นำเหนอ ใหม่ครับ
 :emo1_0006:

jimmy2

• Global Moderator
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2010, 08:45 pm »
สวัสดีครับน้าจิม...
คำแนะนำนี้เป็นประโยชน์มากมายครับ...รับทราบและจะนำไปลองปฎิบัติดูครับ

อย่างที่น้าว่าครับ มันเรียบถ่ายลำบาก ยิ่งตัวที่เป็น stainless ขัด เงา
มัน.......ปาดดดดดดด มากเลยครับ จะถ่ายหน้าเต็มก็ลำบากแท้
พยายามหามุมแบบสุดๆครับ

รวมทั้งคำแนะนำจากท่านอื่นด้วยครับ
จะน้อมรับไปปรับปรุง...แล้วจะมา นำเหนอ ใหม่ครับ
 :emo1_0006:

Stainless หรือสีเงิน (พวกเหรียญ หรือพระเงิน) ถ้าไม่รู้วิธีแก้ถ่ายออกมาผิวมันมักจะเป็นสีดำ ไม่ขาวเหมือนของจริงครับ

sir

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2010, 07:07 pm »
สวยดีครับ

ohbana

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 ส.ค. 2010, 02:50 am »
 ภาพที่2 สวยน่ะครับน้า  :emo1_0007:

Optimize

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 มี.ค. 2012, 08:39 am »
 :emo1_0003:  :emo1_0003:  :emo1_0003: ลองพยายามตามที่น้านพแนะนำ แล้วเอามาโพสต์ใหม่นะครับ
เหลือแต่กระเป๋า LCS-SC5 กะ Remote RMT-DSLR1  
สิ่งใดๆ ในโลกล้วนอนิจจัง ก่อนจะตัดสินใจทำ สิ่งที่ "อยากทำ" ให้ทบทวนให้ดีก่อน ว่าเราทำ สิ่งที่"ควรทำ" ครบหรือยัง?

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.142 วินาที กับ 24 คำสั่ง