ผู้เขียน หัวข้อ: ฟ้าเวียงอินทร์ วัดสองแผ่นดิน เวียงแหงเส้นทางเดินทัพสุดท้ายของสมเด็จพระนเรศวร  (อ่าน 13636 ครั้ง)

hillman

• Member
  • **
  • มีความสุขที่ได้ถ่ายภาพ
เวียงแหงชื่อเดิมว่า "เมืองแหง" อำเภอหน้าด่านของเชียงใหม่ อำเภอที่ล้อมรอบด้วยขุนเขาทั้ง 4 ด้าน อำเภอที่ห่างไกลจากแสงสีและเงียบสงบ

เส้นทางสู่เวียงแหงจากแยกเมืองงาย เชียงดาว ลัดเลาะไปตามหุบเขาขึ้น ๆ ลง ๆ ผ่านทิวสนสามใบแซมกับดอกพญาเสือโคร่งที่บานอยู่ริมทาง

มีให้จอดถ่ายรูปได้เป็นระยะ ๆ  จุดเริ่มต้นที่ทำให้ผมอยากมาเยือนที่นี่ก็จากตำนานสมเด็จพระนเรศวรครับ จากที่ได้ดูภาพยนตร์และได้ไปอ่าน

ประวัติชีวิตช่วงสุดท้ายของท่านที่วัดพระธาตุดอยเวา แม่สาย ว่าพระองค์ท่านเดินทัพผ่านเมืองแหงเพื่อจะไปตีกรุงอังวะที่ประเทศพม่า

แต่เกิดทรงประชวรก่อนและสิ้นพระชนม์ที่เมืองหาง (ปัจจุบันอยู่ในรัฐฉานประเทศพม่า) บางตำนานก็ว่าสิ้นประชนม์ที่เมืองแหง

แต่ที่เหมือนกันคือพระองค์ท่านทรงเดินทัพครั้งสุดท้ายผ่านมาทางเวียงแหงแห่งนี้ ก็เลยคุยกับลูกว่าเราไปดูเส้นทางเดินทัพครั้งสุดท้าย

และอำเภอที่อาจเป็นสถานที่สิ้นพระชนม์ของสมเด็จพระนเรศวรดูกันมั้ย ลูกเค้าก็อยากไปดูเหมือนกันครับ

ภาพที่ 1 ครับ

ฝีมือยังอ่อนหัด ต้องฝึกฝน ฝึกฝน และฝึกฝน

hillman

• Member
  • **
ก่อนจะถึงเวียงแหงก็จะผ่านเลาวูซึ่งอยู่กึ่งกลางระหว่างเมืองงายกับเวียงแหง เป็นประตูหน้าด่านแรกก่อนเข้าสู่อำเภอเวียงแหง

และจากเส้นทางเดินทัพก็จะผ่านตัวเมืองเวียงแหงไปทางบ้านเปียงหลวงและเข้าทางวัดฟ้าเวียงอินทร์

บางตำนานก็ว่าเป็นวัดที่สมเด็จพระนเรศวรได้ทรงสร้างไว้ในสมัยที่พระองค์ยกทัพมาปราบข้าศึกในสมัยนั้น

ภาพที่ 2 ครับ 

ฝีมือยังอ่อนหัด ต้องฝึกฝน ฝึกฝน และฝึกฝน

hillman

• Member
  • **
วัดฟ้าเวียงอินทร์ ที่ได้ชื่อว่าวัดสองแผ่นดิน จากข้อมูลที่ผมค้นมาได้ความว่า เดิมพื้นที่นี้เป็นฐานที่มั่นของขุนส่า

เมื่อขุนส่าวางอาวุธต่อรัฐบาลทหารพม่า ทหารพม่าก็เข้าโจมตีและยึดพื้นที่บริเวณวัดฟ้าเวียงอินทร์ไปส่วนหนึ่ง

คื่อบริเวณยอดดอยที่ตั้งศาลา ส่วนตัวเจดีย์อยู่ฝั่งไทย ทำให้วัดฟ้าเวียงอินทร์ถูกแยกออกจากกันนับแต่นั้น

ภาพที่ 3 ครับ

hillman

• Member
  • **
องค์มาระชินะเจดีย์ หรือ กองมูแหลนหลิน หมายถึง เจดีย์แห่งเขตแดนในภาษาไทยใหญ่ครับ

สันนิษฐานว่าสร้างขึ้นครั้งสมเด็จพระนเรศวรยกทัพไปรบกับพม่า  ช่วงที่ผมไปตอนต้นปีกำลังบูรณะซ่อมแซมอยู่พอดี

แต่จากรูปภาพที่ผมเคยหาดู สวยมากครับองค์มาระชินะเจดีย์จะสีทองอร่ามเลย ภายในก็จะมีภาพวาดประวัติของพระพุทธเจ้า

ภาพที่ 4 ครับ

hillman

• Member
  • **
ใกล้ ๆ กันกับองค์มาระชินะเจดีย์ก็จะมีศาลของสมเด็จพระเรศวรอยู่ และบริเวณนี้ว่ากันว่าเป็นสถานที่ทรงเคลื่อนทัพ

ผ่านเข้าไปยังเมืองหางของพม่าก่อนที่จะทรงประชวรครับ  ผมยืนอยู่และเดินดูบริเวณนี้อยู่นานเลยครับนึกอะไรต่อมิอะไรไปเรื่อย

แต่กลับถ่ายรูปบริเวณนี้มาไม่กี่ใบเอง

hillman

• Member
  • **
สถาปัตยกรรมที่วัดฟ้าเวียงอินทร์แห่งนี้จะเป็นแบบไทยใหญ่ครับ

ภาพที่ 6 ครับ

hillman

• Member
  • **
ที่วัดฟ้าเวียงอินทร์นี้จะมีรูปของผู้นำไทยใหญ่ และประวัติชาวไทยใหญ่ พร้อมทั้งเจ้าฟ้าผู้ครองรัฐฉานในอดีตด้วยครับ

ภาพที่ 7 ครับ

hillman

• Member
  • **
ศาลาหลังแดงคือวัดฟ้าเวียงอินทร์ในฝั่งพม่า ส่วนทางหลังคาเล็ก ๆ สีเขียวทางขวาเป็นฝั่งบ้านเราครับ

กับภาพบ้านของชาวบ้านชาวพม่าริมชายแดนครับ

ภาพที่ 8 ครับ

hillman

• Member
  • **
เลยขึ้นไปทางด้านหลังจะเป็นป้ายสุดชายแดนกับวิวที่มองดูวัดฟ้าเวียงอินทร์ในฝั่งพม่า

กับมีสุสานของเจ้ากอนเจิง ชนะศึก วีรบุรุษของชาวไทยใหญ่ในการต่อสู้เรียกร้องอิสรภาพของรัฐฉานครับ

ภาพที่ 9 ครับ

hillman

• Member
  • **
มีบ่อพักน้ำ กับ บังเกอร์ ที่ยังหลงเหลือร่องรอยของอดีตอยู่

ภาพที่ 10 ครับ

hillman

• Member
  • **
ไปทางซ้ายขึ้นเนินไปตามทางจะเป็นที่ประดิษฐานของพระพุทธนิมิตหทัยนเรศวร์ครับ สวยงามมาก

ภาพที่ 11 ครับ

hillman

• Member
  • **
เบื้องหน้าที่พระพักตร์ท่านมองไปครับ ดูกว้างใหญ่สุดหูสุดตาจริง ๆ

ภาพที่ 12 ครับ

hillman

• Member
  • **
ขากลับแวะขึ้นไปไหว้ที่พระบรมธาตุแสนไห พระธาตุคู่เมืองเวียงแหง ตามตำนานเล่าว่าเป็นสถานที่ที่สมเด็จพระนเรศวรทรงแวะพักไพร่พล

ก่อนที่จะเข้าไปตีเมืองอังวะเมื่อปี พ.ศ.2147 และทรงสร้างบ่อน้ำใช้ส่วนพระองค์และช้างศึกบริเวณด้านหน้าเนินเขาที่ประดิษฐานพระบรมธาตุ

ชาวบ้านเรียกว่าบ่อน้ำช้าง ครับ

ภาพที่  13 ครับ

hillman

• Member
  • **
ภาพที่ 14 ภาพสุดท้ายครับ กับแสงอาทิตย์ลับทิวเขาที่เวียงแหง  เวียงแหงเป็นอำเภอที่ยังมีอะไรให้ท่องเที่ยวและค้นหาอีกเยอะครับ

ผมตั้งใจว่าจะกลับไปเก็บภาพผู้คนที่นี่อีกครั้ง เพราะการไปครั้งนี้ผมมีเวลาแค่ 1วัน กับ 1คืนเอง ซึ่งผมว่ามันน้อยไปหน่อย

ผมยังเดินดูชีวิตผู้คนที่เวียงแหงได้ไม่เท่าไหร่ และวิถีชีวิตของชาวจีนยูนานและชาวไทยใหญ่ที่บ้านเปียงหลวงก็ยังไม่ได้สัมผัสเท่าไหร่เลย

ครั้งหน้าคงต้องเตรียมตัวให้ดีกว่านี้  ขอบคุณที่เข้ามารับชมภาพครับ ติได้ตามสบายเช่นเคยครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
ภาพเปิดแจ่มจริงครับน้า ขอบคุณที่พาเที่ยวนะครับ
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

@beer

• Member
  • **
สวัสดีครับน้าhillmanขอบคุณภาพถ่ายสวยๆแห่งการเดินทางอันอบอุ่นของน้าและลูกชาย
ที่ได้นำมาแบ่งปันพร้อมด้วยข้อมูลอันมีประโยชน์ประกอบกัน คือผมเองได้พูดคุยวางแผนไว้กับเพื่อน
ว่าจะชวนกันขับมอไซค์ไปเที่ยวเวียงแหงเปียงหลวงกันอยู่พอดีครับ(ยังหาวันไม่ได้)
กระทู้นี้เป็นประโยชน์แก่ผมและเพื่อน ภาพสวยดูสนุกผมชอบมากครับ ขอบคุณครับ

Whiteshark

• Member
  • **

Uncle jing

• Member
  • **
ขอบคุณครับ สักวันผมจะตามรอยไปเที่ยวบ้าง

pitichot

• Ghost Watcher
  • **
ตามน้าไปเที่ยวครับ
เห็นแล้วอยากตามไปเลยครับ :emo1_0005: :emo1_0005:
"แค่เราหยุดเดิน มันก้อเหมือนกับเราก้าวถอยหลังแล้ว"

pumpu

• Member
  • **
ตามไปเที่ยวด้วยคนครับ  ลูกๆน่ารักครับ ยิ้มแก้มบานเลย
a77  tamron 28-75 2.8   minolta 35-70
minolta apo 100-300 5.6 ,   100 macro 2.8
minolta  85f1.4 , 80-200  cz135 f1.8

Gakpiboonpon

• Member
  • **
  • คนที่คิดว่าเก่งที่สุดคือผู้ที่จะไม่พัฒนาต่อไปอีก
Body
Fuji finepix s5600
Sony A550 จำหน่ายไปแล้ว
Sony A77
Sony A850
Sony Nex5n
Lens
Sony 18-55/f3.5-5.6 / A-mount จำหน่ายไปแล้ว
Sony 18-55/f3.5-5.6 / E-mount
Sony 50/f1.8 / A-mount
Sony 16-50/f2.8 / A-mount
Minolta 70-210/f4 Beer Can / A-mount
Tamron 28-70/2.8 / A-mount
Flash
HVL-43AM

Little-chang

• Member
  • **

pommy

• **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)
 :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003: ได้เที่ยวบ่อยจนน่าอิจฉาเลยค่ะ...ขอตามไปด้วยคนนะคะ  :emo1_0007: :emo1_0007:
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

taejedimaster

• ผู้ว่าการรถไฟฟ้าสายสีเขียว
  • น้าเต้ เจไดมาสเตอร์
ขออภัยในความไม่สะดวก รถไฟฟ้ากำลังมาหานะครับศึกษาข้อมูลโครงการรถไฟฟ้าสายสีเขียวแบริ่ง-สมุทรปราการ ได้ที่ http://www.mrt-gbsc.com/

ksupasawat

• Member
  • **
ฟ้าสวย วิวดีจริงๆ ตามไปเที่ยวด้วยคนครับ  :emo1_0005: :emo1_0005:

jojoman

• Member
  • **
Time and Tide wait for no man.

monkey_med

• Member
  • **
คิดถึงเวียงแหงเลยครับ ขอบคุณนะครับ  :emo1_0005:

hillman

• Member
  • **
ภาพเปิดแจ่มจริงครับน้า ขอบคุณที่พาเที่ยวนะครับ

ขอบคุณมากเลยครับน้าฮาโร่   :emo1_0002:  :emo1_0007:

สวัสดีครับน้าhillmanขอบคุณภาพถ่ายสวยๆแห่งการเดินทางอันอบอุ่นของน้าและลูกชาย
ที่ได้นำมาแบ่งปันพร้อมด้วยข้อมูลอันมีประโยชน์ประกอบกัน คือผมเองได้พูดคุยวางแผนไว้กับเพื่อน
ว่าจะชวนกันขับมอไซค์ไปเที่ยวเวียงแหงเปียงหลวงกันอยู่พอดีครับ(ยังหาวันไม่ได้)
กระทู้นี้เป็นประโยชน์แก่ผมและเพื่อน ภาพสวยดูสนุกผมชอบมากครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากเลยครับน้า @beer   :emo1_0002:  :emo1_0007:  ขับมอเตอร์ไซค์ไปตอนหน้าหนาวนี่ บรรยากาศเยี่ยมแน่ครับ

ดีใจที่ข้อมูลเป็นประโยชน์กับน้าครับ   :emo1_0001:

hillman

• Member
  • **
อยากไปบ้างคับ  :emo1_0006:

ขอบคุณมากเลยครับน้า Whiteshark   :emo1_0002:  :emo1_0007:

ขอบคุณครับ สักวันผมจะตามรอยไปเที่ยวบ้าง

ขอบคุณมากเลยครับน้า Uncle jing    :emo1_0002:  :emo1_0007: 

hillman

• Member
  • **
ตามน้าไปเที่ยวครับ
เห็นแล้วอยากตามไปเลยครับ :emo1_0005: :emo1_0005:

ขอบคุณมากเลยครับน้าหนุ่ม   :emo1_0002:  :emo1_0007:

ตามไปเที่ยวด้วยคนครับ  ลูกๆน่ารักครับ ยิ้มแก้มบานเลย

ขอบคุณมากเลยครับน้าหมอปั้ม   :emo1_0002:  :emo1_0007: กำลังอารมณ์ดีน่ะครับ

hillman

• Member
  • **
น่าไปมากครับ :emo1_0005:

ขอบคุณมากเลยครับน้า Gakpiboonpon   :emo1_0002:  :emo1_0007:

:emo1_0006: :emo1_0006:

ตามไปเที่ยวด้วยคนครับ

ขอบคุณมากเลยครับน้า Little-chang   :emo1_0002:  :emo1_0007:

hillman

• Member
  • **
:emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003: ได้เที่ยวบ่อยจนน่าอิจฉาเลยค่ะ...ขอตามไปด้วยคนนะคะ  :emo1_0007: :emo1_0007:

ขอบคุณมากเลยครับป้าป้อม   :emo1_0002:  :emo1_0007: มีโอกาสก็เลยได้ไปครับ

ตามไปเที่ยวครับ  :emo1_0006: :emo1_0006: :emo1_0006:

ขอบคุณมากเลยครับน้าเต้   :emo1_0002:  :emo1_0007:

hillman

• Member
  • **
ฟ้าสวย วิวดีจริงๆ ตามไปเที่ยวด้วยคนครับ  :emo1_0005: :emo1_0005:

ขอบคุณมากเลยครับน้าป๊อป   :emo1_0002:  :emo1_0007:

น่าไปเที่ยวมากครับ

ขอบคุณมากเลยครับน้า jojoman   :emo1_0002:  :emo1_0007:

คิดถึงเวียงแหงเลยครับ ขอบคุณนะครับ  :emo1_0005:

ขอบคุณมากเลยครับน้า monkey_med    :emo1_0002:  :emo1_0007: 

Julung

• **
    • http://saybypics.multiply.com,www.saybypics.com
เป็นสถานที่ ที่น่าไปมากๆเลยครับ  :emo1_0005: :emo1_0007:
รับถ่ายรูปทุกประเภทครับ
www.saybypics.net (say   by   pics)
"รู้ไหมการที่คนเราพบกันและจากกัน ล้วนมีเหตุผลด้วยกันสิ้น"

mommae

• Member
  • **
สวยมากกกกค่ะ เก็บตังไปดีก่า

ARTMAN

• **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
ภาพเปิดสวยมากเลยครับ...เสียดายตอนไปบ้านพี่สาวที่เชียงดาวไม่มีเวลาไปแอ่วเลย

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.215 วินาที กับ 24 คำสั่ง