ผู้เขียน หัวข้อ: ถ่ายภาพรอบ ๆ บ้านมาครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 1392 ครั้ง)

Gr4pH

• Member
  • **
ผมถ่ายด้วย NEX 5N เลนส์ Kit ครับ

อยากให้พี่ ๆ น้า ๆ แนะนำหน่อยครับ หัดถ่ายรูปได้ไม่นานครับ   :emo1_0006:

Gr4pH

• Member
  • **
ติชมได้เต็มที่เลยครับ

Gr4pH

• Member
  • **
ต่อครับ

Gr4pH

• Member
  • **
รอพี่ ๆ น้า ๆ อยู่นะครับ

กด F5 จึก ๆๆๆๆ  :emo1_0001:

jimmy2

• Global Moderator
ทุกภาพยังไม่ดีเลยครับ มีข้อบกพร่องเยอะมากเลยครับ

ภาพที่ 1 องค์ประกอบหลวมเกินไป สีเพี้ยน แสง Under
ภาพที่ 2 องค์ประกอบหลวมเกินไป Subject ไม่สวย
ภาพที่ 3 Under ฉากหลังรก
ภาพที่ 4 จุดเด่นในภาพ (หยดน้ำ) ไม่น่าสนใจเลย เลือกมุมยังไม่ดี
ภาพที่ 5 ภาพดูธรรมดาๆ ไม่มีอะไรน่าสนใจ
ภาพที่ 6 จุดเด่นไม่ค่อยน่าสนใจ วางองค์ประกอบยังไม่ดี
ภาพที่ 7 วางองค์ประกอบพอใช้ได้ แต่แสงไม่ดี และตัวผีเสื้อปีกขาดแหว่งไม่สมบูรณ์
ภาพที่ 8 แสงไม่ดี Subject ไม่ค่อยสวย แต่ละลายฉากหลังได้ดี

ลองดูใหม่นะครับ ถ่ายเยอะๆ ถ่ายบ่อยๆ ไม่นานเก่งแน่

Monster

• Administrator
    • http://kitskorn.multiply.com
ลองเริ่มจากการแก้ฉากหลังที่รกก่อนครับ ภาพจะดูดีมากขึ้น

Gr4pH

• Member
  • **
ทุกภาพยังไม่ดีเลยครับ มีข้อบกพร่องเยอะมากเลยครับ

ภาพที่ 1 องค์ประกอบหลวมเกินไป สีเพี้ยน แสง Under
ภาพที่ 2 องค์ประกอบหลวมเกินไป Subject ไม่สวย
ภาพที่ 3 Under ฉากหลังรก
ภาพที่ 4 จุดเด่นในภาพ (หยดน้ำ) ไม่น่าสนใจเลย เลือกมุมยังไม่ดี
ภาพที่ 5 ภาพดูธรรมดาๆ ไม่มีอะไรน่าสนใจ
ภาพที่ 6 จุดเด่นไม่ค่อยน่าสนใจ วางองค์ประกอบยังไม่ดี
ภาพที่ 7 วางองค์ประกอบพอใช้ได้ แต่แสงไม่ดี และตัวผีเสื้อปีกขาดแหว่งไม่สมบูรณ์
ภาพที่ 8 แสงไม่ดี Subject ไม่ค่อยสวย แต่ละลายฉากหลังได้ดี

ลองดูใหม่นะครับ ถ่ายเยอะๆ ถ่ายบ่อยๆ ไม่นานเก่งแน่

ขอบคุณมากเลยครับ

ผมยังไม่ค่อยรู้เรื่องแสงเลยครับ ผมจะศึกษาดูแล้วจะถ่ายภาพมาให้แนะนำอีกนะครับ

ขอบคุณจริง ๆ ครับบ

Gr4pH

• Member
  • **
ลองเริ่มจากการแก้ฉากหลังที่รกก่อนครับ ภาพจะดูดีมากขึ้น

ได้ครับ

ภาพชุดต่อไปจะลองทำดูครับ

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ

nongaou

• Member
  • **
  • สักวัน จะมี L (*0*)
ดอกบัวมันเล็กไปนิดคับน้า ใบมันเด่นกว่าหมดเลย :emo1_0009: ถ่ายบ่อยๆ ก๊อปมุมเขาบ้าง เดี๋ยวก็เก่งคับ สไตล์ตัวเองเดี๋ยวมันจะออกมาเอง  :emo1_0006:

k.shane

• Member
  • **
สู้สู้ครับน้าเป็นกำลังใจให้ ผมก็มือใหม่เหมือนกัน :emo1_0003: :emo1_0003:

Gr4pH

• Member
  • **
ดอกบัวมันเล็กไปนิดคับน้า ใบมันเด่นกว่าหมดเลย :emo1_0009: ถ่ายบ่อยๆ ก๊อปมุมเขาบ้าง เดี๋ยวก็เก่งคับ สไตล์ตัวเองเดี๋ยวมันจะออกมาเอง  :emo1_0006:

ได้ครับผม ตอนนี้พอเข้าใจหลักบ้างนิดหน่อยแล้วครับ

สู้สู้ครับน้าเป็นกำลังใจให้ ผมก็มือใหม่เหมือนกัน :emo1_0003: :emo1_0003:

ขอบคุณมากครับผม  :emo1_0006:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.107 วินาที กับ 24 คำสั่ง