ผู้เขียน หัวข้อ: ทั้ง street ทั้ง life มั่วกันไปหมดขอคำแนะนำด่วนๆเลยครับ - -"  (อ่าน 6240 ครั้ง)

Foalz

• Member
  • **
สะพายกล้องเดินเล่นๆแถวๆหอพักครับ(ข้างๆเดอะมอลล์บางกะปิ) อยากลองแนวนี้อีก แต่มั่วไปหมดเลยครับน้าๆ ขอคำแนะนำด้วยครับไปไม่ถูกทาง
พะยายามจะสื่อถึงความเหงาๆเศร้าๆของบรรยากาศอึมครึมตอนเย็นๆ ซึ่งแสงไม่สวยผมเลยทำขาวดำทั้งชุดเลยครับผม ชุดนี้มือหมุน 50mmอึดอัดมากๆครับ :emo2_0013:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ค. 2011, 07:14 pm โดย Foalz »

Foalz

• Member
  • **
สองคนนี้นั่งอยู่ท่าหน้าวัดครับ ซึ่งชุมชนแถวนี้ส่วนใหญ่เป็นมุสลิมนะครับ

Foalz

• Member
  • **
แพข้ามคลองครับ จะมีรอกซึ่งจะต้องใช้เท้าปั่นจากฝั่ง ซึ่งผมว่ามันตลกดี  ผู้หญิงสองคนข้ามไปถึงตรงกลางคลองแล้ว
แต่พอคนปั่นเห็นคนมาทีหลังทำให้เขาต้องปั่นถอยหลังกลับไปรับใหม่

Foalz

• Member
  • **
เลนส์ติดกล้องเป็นมือหมุน 50mmตัวเดียว   อึดอัดมากครับ ภาพนี้หมุนแล้วแพนตาม - -"

Foalz

• Member
  • **
 :emo1_0071:  ไฟบางหลอดก็ไม่ได้ถูกเปิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ค. 2011, 02:36 pm โดย Foalz »

Foalz

• Member
  • **
เลนส์ 50mm กับตัวคูณ อึดอัดมาก จริงๆครับ ต้องถอยไกลๆ :emotion_036bofu: :emotion_036bofu:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ค. 2011, 05:49 pm โดย Foalz »

Foalz

• Member
  • **
เดินไปมา ก็ต้องหยุดชะงักแป๊บนึง เพราะเจอสามแพร่งครับ  :emo1_0015:

Foalz

• Member
  • **
ปกติเย็นๆเวลาผมเดินผ่านจะมีหมาขึ้นไปนอนอยู่บนหลังคารถคันนี้ทุกวันครับ แต่วันนี้ผมไปกลับไม่มีสงสัย จริงๆ ฮ่าๆ

Foalz

• Member
  • **
พอได้ถ่ายรถ ก็จะมองแต่รถ  อารมณ์นี้แปลกจริงๆ

Foalz

• Member
  • **
มือหมุนกะรถวิ่ง ฮ่าๆ ถ่ายไปขำไปครับ

Foalz

• Member
  • **
รถวิ่งถ่ายไม่ทัน เอารถหยุดก็ได้  :emo3_0008:

Alonso

• Member
  • **
  • มือใหม่ ขอคำชี้เเนะด้วยครับ
พอได้ถ่ายรถ ก็จะมองแต่รถ  อารมณ์นี้แปลกจริงๆ

น้าครับ ผมมือใหม่ขออนุญาตินะครับ
ผมชอบภาพข้างบนภาพนี้นะครับ volvo นะครับ  เเต่ถ้าภาพนี้ เปลี่ยนจาก วีออส มาเป็น วอลโว่ ผมว่ามันจะ classic มากเลยนะครับเนี่ย อันนี้ คิดส่วนตัวนะครับ
 :emo1_0005: :emo1_0005:

Foalz

• Member
  • **
ใครมาก่อน??

Foalz

• Member
  • **
ทุกภาพด้านบนนี้ มีคนคอยกำกับนิดหน่อยนะครับ บางครั้งที่ผมหันหลังไปถ่ายรูป ไม่รู้ว่าเธอคิดอะไรอยู่  แอบกลัวนิดหน่อย ฮ่าๆ

Foalz

• Member
  • **
แต่พอบอกให้เป็นแบบปุ๊บ เธอก็ทำให้ผมต้อง งงนิดๆเหมือนกัน ว่า เอาอารมณ์มาจากไหนเนี๊ยบิ๊วเร็วมาก  :emo1_0010:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ค. 2011, 02:37 pm โดย Foalz »

Foalz

• Member
  • **
สุดท้ายก็แพ้ทาง เธออยู่ดี ฮ่าๆๆ   ลากันด้วยภาพนี้นะครับ เช่นเคยขอคำแนะนำจากน้าๆด้วย และขอขอบคุณทุกท่านที่แวะมาชมนะคร๊าบบบ    :emo1_0024: :emo3_0008:

E20MFJ

• Ghost Watcher
  • **
  • "ท่ามกลางความขัดแย้ง ความสงบย่อมไม่เกิด"
ผมชอบสีแบบนี้นะ :emo1_0004: :emo1_0006:
A850 / A99 / NEX-5N (white) / A6000 (Black) / A7II
...บริการรับถ่ายภาพในพิธีต่างๆด้วยจ๊ะ-->>> 086-989-3647 น้ากรเองจร้า...^ ^

Foalz

• Member
  • **

น้าครับ ผมมือใหม่ขออนุญาตินะครับ
ผมชอบภาพข้างบนภาพนี้นะครับ volvo นะครับ  เเต่ถ้าภาพนี้ เปลี่ยนจาก วีออส มาเป็น วอลโว่ ผมว่ามันจะ classic มากเลยนะครับเนี่ย อันนี้ คิดส่วนตัวนะครับ
 :emo1_0005: :emo1_0005:
ฮ่าๆๆ ขอบคุณมากครับผม วีออสบ้านเราเนี๊ยเยอะมากๆครับ ส่วนตัวก็อยากไห้มีรถเก่าๆสวยๆมาวิ่งบนถนนเยอะๆเช่นกันครับ รึถ้าย้ายเอาวอลโว่ข้างบนมาไว้ใต้ต้นใม้ตามที่น้าแนะนำได้คงดีมากเลยละครับ

becarefulsnakes

• Member
  • **
  • . . . เ พ ร า ะ ใ จ มั น ข อ . . .
 :emo1_0071:

ชอบนะครับ โทนสีแบบนี้  :emo1_0005:
Body- a390 , fuji s1500 ,  A7
Lens
CZ 24-70 f4 :  DT 18-55 SAM
Minolta 70-210 F4 Beercan : Minolta 50 mm f1.7
Minolta 5600 HSD Flash

noobie_club

• Member
  • **
  • มือใหม่ครับขอขอบคุณ FOTORELAX ที่ให้ความรู้ดีๆครับ
 :emo1_0002: :emo1_0002: ดูแปลกไปอีกแบบครับน้า สวยดี
Car is Honda Camera is Sony  http://chemistnoom9.hi5.com

jimmy2

• Global Moderator
คอนทราส์หนักมากๆ

มุมกล้องและองค์ประกอบไม่ธรรมดาเลยหละครับ

pitichot

• **
มุมกล้องแต่ละรูป
ชอบรูป ตอบกลับ#5 ครับ
"แค่เราหยุดเดิน มันก้อเหมือนกับเราก้าวถอยหลังแล้ว"

taejedimaster

• ผู้ว่าการรถไฟฟ้าสายสีเขียว
  • น้าเต้ เจไดมาสเตอร์
ดูจากรูปแล้วฝีมือไม่ธรรมดาเลยนะครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ขออภัยในความไม่สะดวก รถไฟฟ้ากำลังมาหานะครับศึกษาข้อมูลโครงการรถไฟฟ้าสายสีเขียวแบริ่ง-สมุทรปราการ ได้ที่ http://www.mrt-gbsc.com/

thekop07

• Member
  • **
  • ฝนตกทุกวัน ดูแลสุขภาพด้วยนะครับ :)
โอ้ว มือหมุนซะด้วย... น้าถอยมากระวังตกคลองนะครับ แค่มันกระเด็นใส่หน้าก็คันจะแย่แล้ว  :emo1_0008:
มุมมองดีครับ แต่สีได้แปลกตาสวยงามดีครับ  :emo1_0005:
"Every sunset gives us 1 day less to live! But every sunrise gives us 1 day more to HOPE!"
-Sony A33 SLT
-SAL16105 F3.5-5.6
-Minolta 50 F1.7
-Tokina 11-16 F2.8

สนใจเตะบอลเพื่อสุขภาพ พฤ.&เสาร์ 18-20น. ย่านนวมินทร์ ลาดพร้าว ติดต่อมานะครับ pn_9468@hotmail.com

Foalz

• Member
  • **
ขอบคุณ น้าๆทุกท่านมากครับ หวังว่าคงจะสื่ออารมณ์เรียบๆเหงาๆอย่างที่ผมต้องการได้นะครับ

art001

• Member
  • **
งามครับน้า แวะมาเก็บข้อมูลคับ :emo1_0008:
งานยุ่งมากมาย ไม่มีเวลาแตะกล้องเลยยยยยย

:emo2_0012: :emo2_0012: :emo2_0012:

bowkgc8v

• Cheer Leader
  • "ก็ชอบถ่ายแบบเนี้ย"
 อยู่แถว รามคำแหงเป่าครับ มีเรือคลองแสนแสบด้วย  :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:

เพราะผมก็อยู่รามคำแหง  :emo1_0006:

มุมภาพแจ่มมาก  :emo1_0005:
Facebook : https://www.facebook.com/kongfotoh
" มีความสุขกับการถ่ายภาพก็พอ "

Foalz

• Member
  • **
อยู่แถว รามคำแหงเป่าครับ มีเรือคลองแสนแสบด้วย  :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:

เพราะผมก็อยู่รามคำแหง  :emo1_0006:

มุมภาพแจ่มมาก  :emo1_0005:
  ผมอยู่ลาดพร้าว 140 ครับน้าก้อง  ดีใจที่น้าก้องชมเรื่องมุมภาพครับ

ปลื้มน้าก้องมานานแล้วครับ  พอร์ตเทรตน้าผมแอบเซฟภาพไว้ประจำเลยครับ ฮ่าๆ 

Jumping Monkey

• **
  • ยาจก บ้ากล้อง!!
ผมไม่รู้ว่าจะให้คำแนะนำอะไร ภาพแบบนี้ผมว่าขึ้นอยู่กับคนชอบเลยล่ะ แนวๆ อาร์ทๆ แบบนี้

แต่ว่าขอแสดงความรู้สึกที่ได้ดูภาพของน้า (จากความชอบส่วนตัวนะครับ : )

ผมชอบสีสวยดี และเตะตามากๆ น่าติดตาม
แต่คอนทราสผมว่าจัดไปมาก ทำให้ภาพดูแข็งกระด้างไม่สบายตา ดูแต่ละรูปได้ไม่นาน
คมจนขอบๆ ขาวๆ มันขึ้นมา ตรงนี้ยิ่งทำให้ภาพดูกระด้างแล้วก็ดูไม่ค่อยได้คุณภาพเลยครับ
ทำให้ขัดอารมณ์ดูภาพพอสมควร

ด้วยความที่จะสื่อถึงเหงา แต่คอนทราสแรง ภาพแข็งๆ และมีกิจกรรมของคน รถ ที่ดูวุ่นๆ ในหลายรูป
ผมว่ามันขัดกับความเหงาเยอะไปหน่อย ^^

ถ้าบอกว่าจะสื่อว่าถ่ายเดินถ่ายเอามันส์เข้าว่า ผมว่ามันให้ความรู้สึกมากกว่าครับ ^^

ขอย้ำอีกครั้งว่าเป็นความคิดของผมที่ได้ดูภาพของน้านะครับ : )

Foalz

• Member
  • **
ผมไม่รู้ว่าจะให้คำแนะนำอะไร ภาพแบบนี้ผมว่าขึ้นอยู่กับคนชอบเลยล่ะ แนวๆ อาร์ทๆ แบบนี้

แต่ว่าขอแสดงความรู้สึกที่ได้ดูภาพของน้า (จากความชอบส่วนตัวนะครับ : )

ผมชอบสีสวยดี และเตะตามากๆ น่าติดตาม
แต่คอนทราสผมว่าจัดไปมาก ทำให้ภาพดูแข็งกระด้างไม่สบายตา ดูแต่ละรูปได้ไม่นาน
คมจนขอบๆ ขาวๆ มันขึ้นมา ตรงนี้ยิ่งทำให้ภาพดูกระด้างแล้วก็ดูไม่ค่อยได้คุณภาพเลยครับ
ทำให้ขัดอารมณ์ดูภาพพอสมควร

ด้วยความที่จะสื่อถึงเหงา แต่คอนทราสแรง ภาพแข็งๆ และมีกิจกรรมของคน รถ ที่ดูวุ่นๆ ในหลายรูป
ผมว่ามันขัดกับความเหงาเยอะไปหน่อย ^^

ถ้าบอกว่าจะสื่อว่าถ่ายเดินถ่ายเอามันส์เข้าว่า ผมว่ามันให้ความรู้สึกมากกว่าครับ ^^

ขอย้ำอีกครั้งว่าเป็นความคิดของผมที่ได้ดูภาพของน้านะครับ : )
ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับคำแนะนำครับ จริงอย่างที่น้าพูดแระครับภาพเหงาๆมีไม่กี่ภาพจริงๆ นอกนั้นดูวุ่นวายๆ 
ส่วนเรื่องคอนทราสต์จัดๆมันคงไม่เหมาะกับภาพที่จะสื่อถึงความเหงารวมถึงภาพที่แสดงถึงความวุ่นวายๆด้วย  ไว้คราวหน้าผมจะลดลงนะครับ งวดนี้หนักมือไปหน่อย action รวดเดียวเลย
ดีใจที่ได้รับคำแนะนำแบบนี้ครับ ดีใจที่ได้เป็นมือใหม่ที่นี้ ให้ความรู้ผมมากเลย 
ขอบคุณมากๆครับ จะนำไปปรับปรุงครับผม   

(G_G)

• Administrator
ตอบ 13 14 15 อยากเห็นภาพสีสวยๆ อ่ะ น้องน่ารัก  :emo1_0007:

ด้านบน ok แล้ว ชอบ, สวย, โดน, โทนแม่น, คุมเข้าชุดได้ดี คำบรรยายที่สั้นๆ เรียบง่าย เหมือนน้ำจิ้มที่ทำให้สุกี้ อร่อยครบรส

Foalz

• Member
  • **
ตอบ 13 14 15 อยากเห็นภาพสีสวยๆ อ่ะ น้องน่ารัก  :emo1_0007:

ด้านบน ok แล้ว ชอบ, สวย, โดน, โทนแม่น, คุมเข้าชุดได้ดี คำบรรยายที่สั้นๆ เรียบง่าย เหมือนน้ำจิ้มที่ทำให้สุกี้ อร่อยครบรส
   อ๊ากก น้ากอสมาชม ขอบคุณมากๆครับน้ากอส ในบ้านหลังนี้ ผมกลัว คอมเมนต์จากน้านพ น้ากอส ที่สุดเลยครับ
แต่น้ามาชมแบบนี้ ทำให้ผมมีกำลังที่จะเรียนรู้เรื่องการถ่ายรูปขึ้นเป็นกองเลยครับ ขอบคุณมากๆจากใจจริงครับน้า  :emo1_0007: :emo1_0007:

chaiya

• Member
  • **
เข้ามาชมครับ

istheone

• Member
  • **
แนวดีครับ แต่ทำไมผมชอบรูปที่เป็นพรอทเทรดไม่รุครับ  :emo1_0009:
มือใหม่ครับ ยินดีรับทุกคำแนะนำ

earthmmc

• **
    • http://www.flickr.com/photos/earthmmc/
ผมชอบไอเดีย และมุมกล้องของน้ามากๆเลยครับ... :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

chaiseed

• Member
  • **
  • เทฟรส.แนท=gmail.com
 :emo1_0003:หนักหน่วง ได้แรง :emo1_0003: :emo1_0006:
2 ถ.สุรินทร์ ซ.1 ต.ตลาดใหญ่ อ.เมือง จ.ภูเก็ต 83000

sittinate

• Member
  • **
  • ไม่ได้อยากเป็นช่างภาพ....แค่อยากถ่ายให้สวย
 :emo1_0005: :emo1_0005:สวยมากครับ

(G_G)

ยังรอ 13 14 15 อยู่นะ  :emo3_0006:

Foalz

• Member
  • **
เหลือแค่ 14-15 นะครับน้ากอส  แหะๆ ภาพสีมันเพี้ยนๆอะครับ ผมเลยทำไห้เป็นขาวดำครับ   :emo2_0020:

Foalz

• Member
  • **
 :emo3_0008:

(G_G)

38 สวยมั๊กๆ เอาไปให้แบบดู เป็นแรงบันดาลโทสะ เอ้ย บันดาลใจ ให้มาถ่ายใหม่  :emo1_0010: :emo1_0010:

Foalz

• Member
  • **
เพิ่มให้น้าดูอีก สองรูปนะครับ

Foalz

• Member
  • **
 :emo1_0071:

Krit

• Member
  • **
  • เมาไม่ขับ
เมื่อไรจะได้ออกทริปกัน 555
เอ่อ....ปุ่มนี้มีไว้ทำอะไร???
งงกับกล้องตัวเอง????

Jumping Monkey

• **
  • ยาจก บ้ากล้อง!!
ภาพสีของ 14 15 ผมว่าสวย
โดยส่วนตัวผมชอบมากกว่าภาพแบบแรกครับ ^^

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.224 วินาที กับ 23 คำสั่ง