ผู้เขียน หัวข้อ: ขอลอง ลง หน่อย นะครับ สำหรับ มือใหม่  (อ่าน 3808 ครั้ง)

aumoffline

• Member
  • **
  • หากหยุดพยายาม ก็ไม่ต่างจากการหยุดหายใจ
 :emo1_0071:

aumoffline

• Member
  • **
  • หากหยุดพยายาม ก็ไม่ต่างจากการหยุดหายใจ
Re: ขอลอง ลง หน่อย นะครับ สำหรับ มือใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 มี.ค. 2011, 08:54 pm »

aumoffline

• Member
  • **
Re: ขอลอง ลง หน่อย นะครับ สำหรับ มือใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 มี.ค. 2011, 08:57 pm »

ลากันไปด้วยภาพนี้ นะครับ หมดแระ มีแค่นี้เองครับ

mysticmirages

• Ghost Watcher
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 มี.ค. 2011, 09:02 pm »
สวยครับ  :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
ฉันอ่าน ฉันลืม
ฉันเขียน ฉันจำ
ฉันทำ ฉันเข้าใจ

Sometimes when you sacrifice something precious, you’re not really losing it. You’re just passing it on to someone else.

acs53

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 มี.ค. 2011, 09:34 pm »
ถ่ายตาได้คมดีครับ  :emo1_0005:
Sony : Taking to the world's toughest camera challenges

jimmy2

• Global Moderator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 มี.ค. 2011, 10:35 pm »
เหลืองเกินไปครับ

ขออนุญาตนำภาพมาแก้ไขให้เป็นตัวอย่างครับ

jimmy2

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 มี.ค. 2011, 10:37 pm »
กาต้มน้ำเกะกะตามากเลย ทำไมไม่ย้ายออกไปซะนะ

bombbie

• Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 มี.ค. 2011, 11:44 pm »

ขออนุญาตนำภาพมาแก้ไขให้เป็นตัวอย่างครับ
น้าิจิมครับถ้าถ่ายแล้วติดเหลืองต้องปรับยังไงก่อนถ่ายหรือปรับตรงอุณหภูมิสีที่เป็นเคลวินครับ ขอบคุณนะครับ ผมก็ยังใหม่นะครับ เลยถามเผื่อคนอยากรู้ด้วยครับ :emo1_0003:
ผมเชื่อเวรกรรมมีอยู่จริง

dennelisa

• Member
  • **
  • ................ you are
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 มี.ค. 2011, 11:50 pm »

น้าิจิมครับถ้าถ่ายแล้วติดเหลืองต้องปรับยังไงก่อนถ่ายหรือปรับตรงอุณหภูมิสีที่เป็นเคลวินครับ ขอบคุณนะครับ ผมก็ยังใหม่นะครับ เลยถามเผื่อคนอยากรู้ด้วยครับ :emo1_0003:
วิธีง่ายๆที่เข้าใจ(สำหรับผม)คือ ถ่าย raw ครับ แล้วเข้ามาดูในLR หรือcamera raw เราจะเห็นเลยว่า อุณหภูมิสี ปรับไปทางไหนมันจะ ออกสีอะไร ลองดูครับน้าา
"ครูหมอปิยะ"มีส่วนเปิดโลกทัศน์ทำให้ข้าพเจ้า"หลุดพ้น"จากเพดานความคิดในการถ่ายภาพที่อยู่กับข้าพเจ้ามานานตลอดเวลาหลายปี
https://www.facebook.com/denn.photography แวะติ แวะชม นะครับ

bombbie

• Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 มี.ค. 2011, 11:55 pm »

วิธีง่ายๆที่เข้าใจ(สำหรับผม)คือ ถ่าย raw ครับ แล้วเข้ามาดูในLR หรือcamera raw เราจะเห็นเลยว่า อุณหภูมิสี ปรับไปทางไหนมันจะ ออกสีอะไร ลองดูครับน้าา
ขอบคุณครับน้าเด่น ต้องไปลองซะหน่อยครับ :emo1_0005: :emo1_0005:

bowkgc8v

• Cheer Leader
  • "ก็ชอบถ่ายแบบเนี้ย"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 มี.ค. 2011, 12:24 am »
 ติดเหลืองไปนิด  :emo1_0003:
Facebook : https://www.facebook.com/kongfotoh
" มีความสุขกับการถ่ายภาพก็พอ "

aumoffline

• Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 มี.ค. 2011, 12:41 am »
ขอขอบ คุณทุกความคิดเห็นนะครับ

พร้อม จะ กลับไปแก้ไข และเรียนรู้เพิ่มเติม ครับ     :emo1_0006: :emo1_0006: :emo1_0006: :emo1_0006:

jimmy2

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 มี.ค. 2011, 08:41 am »

น้าเด่นมาช่วยตอบให้แล้วครับ

แต่ถ้าไม่อยากถ่ายเป็น RAW เพราะจะยุ่งยากในการปรับในคอมฯ
ก็ลองดูที่ตั้งค่า "เคลวิน" เอา ถ้าค่ามากสีก็จะเหลืองค่าน้อยสีก็จะฟ้า
ตัวอย่างเช่น ค่า Daylight ประมาณ 5500
ถ้าถ่ายมาแล้วเหลืองก็ให้ลดลงไปขึ้นอยู่ที่เหลืองมากหรือน้อย
เช่น 4500-5000
ส่วนค่าอีกตัว (ในกล้อง Sony นะ กล้องอื่นไม่รู้เรียกว่าอะไร) คือ G กับ M
G คือ Green สีเขียว
M คือ Magenta สีม่วง-แดง
เป็นการเติมค่าสีนั้นเข้าไปในภาพ
เช่น ถ้าถ่ายบุคคลกลางสนามหญ้าสีเขียวมากๆ แสงสีเขียวก็จะมีเยอะ
ก็ต้องแก้ด้วยการเติมสี M เข้า เป็น M+1, +2, +3 แล้วแต่

แต่ถ้าตายังอ่านแสงไม่แม่น ก็ให้ใช้ RAW ไปก่อนก็ได้
ตั้งเป็น AWB แล้วมาปรับในโปรแกรมอีกนิดๆ หน่อย
หรืออาจจะไม่ต้องปรับก็ได้ถ้ากล้องตัวนั้นแม่นพอ

ลองเลือกดูเอาว่าจะใช้แบบไหน

dennelisa

• Member
  • **
  • ................ you are
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 มี.ค. 2011, 09:14 am »
เสริมน้าณพครับ การเข้าไปดูใน LR จะทำให้เข้าใจการปรับ WB เป็นตัวเลขได้ง่ายๆเลยครับ
หลังจากนั้น จะบวกหรือลบ G M เราจะแม่นมากว่าเดิมเยอะๆเลยละ
ถุกต้องการปรับในคอมทำได้เกือบจะทุกกรณี แต่หลังกล้องถ้าใกล้เคียงการจบได้ มันสร้าง ความมั่นใจให้น้าได้มากครับ
"ครูหมอปิยะ"มีส่วนเปิดโลกทัศน์ทำให้ข้าพเจ้า"หลุดพ้น"จากเพดานความคิดในการถ่ายภาพที่อยู่กับข้าพเจ้ามานานตลอดเวลาหลายปี
https://www.facebook.com/denn.photography แวะติ แวะชม นะครับ

pommy

• **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11 มี.ค. 2011, 09:25 am »

น้าเด่นมาช่วยตอบให้แล้วครับ

แต่ถ้าไม่อยากถ่ายเป็น RAW เพราะจะยุ่งยากในการปรับในคอมฯ
ก็ลองดูที่ตั้งค่า "เคลวิน" เอา ถ้าค่ามากสีก็จะเหลืองค่าน้อยสีก็จะฟ้า
ตัวอย่างเช่น ค่า Daylight ประมาณ 5500
ถ้าถ่ายมาแล้วเหลืองก็ให้ลดลงไปขึ้นอยู่ที่เหลืองมากหรือน้อย
เช่น 4500-5000
ส่วนค่าอีกตัว (ในกล้อง Sony นะ กล้องอื่นไม่รู้เรียกว่าอะไร) คือ G กับ M
G คือ Green สีเขียว
M คือ Magenta สีม่วง-แดง
เป็นการเติมค่าสีนั้นเข้าไปในภาพ
เช่น ถ้าถ่ายบุคคลกลางสนามหญ้าสีเขียวมากๆ แสงสีเขียวก็จะมีเยอะ
ก็ต้องแก้ด้วยการเติมสี M เข้า เป็น M+1, +2, +3 แล้วแต่

แต่ถ้าตายังอ่านแสงไม่แม่น ก็ให้ใช้ RAW ไปก่อนก็ได้
ตั้งเป็น AWB แล้วมาปรับในโปรแกรมอีกนิดๆ หน่อย
หรืออาจจะไม่ต้องปรับก็ได้ถ้ากล้องตัวนั้นแม่นพอ

ลองเลือกดูเอาว่าจะใช้แบบไหน
เข้ามาเก็บความรู้เพิ่มค่ะ.. :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

bombbie

• Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 มี.ค. 2011, 10:59 am »
ขอบคุณน้าจิมและน้าเด่นครับ ได้ความรู้อีกเพียบครับ :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0001:

taejedimaster

• ผู้ว่าการรถไฟฟ้าสายสีเขียว
  • น้าเต้ เจไดมาสเตอร์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 มี.ค. 2011, 12:50 pm »
นางแบบสวยครับ แถมได้ความรู้ด้วย
ขออภัยในความไม่สะดวก รถไฟฟ้ากำลังมาหานะครับศึกษาข้อมูลโครงการรถไฟฟ้าสายสีเขียวแบริ่ง-สมุทรปราการ ได้ที่ http://www.mrt-gbsc.com/

kradas

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 มี.ค. 2011, 12:53 pm »
Lightroom 3.3 แก้ wB jpg ได้ครับ
หรือจะถ่ายเป็น raw แล้วมาปรับใน camera raw
ดูกระทู้นี้เป็นแนวทางครับ
http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=2254.0

ถ่ายบ่อยๆเดี๋ยวก็เก่งเอง สู้ๆครับ  :emo1_0006: :emo1_0006:

sir

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 มี.ค. 2011, 12:54 pm »
สวยดีครับแต่ติดเหลือง
และกาน้ำเอามันออกไปนะจะ :emo1_0007:

pitichot

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 มี.ค. 2011, 10:17 am »
เข้ามาเก็บความรู้ครับ
"แค่เราหยุดเดิน มันก้อเหมือนกับเราก้าวถอยหลังแล้ว"

LENS G

• **
  • รองประธานฝ่ายความมั่นคง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2011, 02:53 pm »
เหลืองมากไปหน่อยครับ  ผมกลัวว่านางแบบจะเป็น ดีซ่านอะครับ  (การที่ผู้ป่วยมีสารที่เรียกว่าบิลลิรูบิน (bilirubin) ลดเหลืองมให้นางแบบด้วยครับ    :emo1_0001: :emo1_0001:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.187 วินาที กับ 23 คำสั่ง