ผู้เขียน หัวข้อ: โพสเล่นๆ .... Mae Fah Luang in Panarama 2011  (อ่าน 3284 ครั้ง)

นายตัวเล็ก

• Member
  • **
  • นายตัวเล็ก ณ ดอยแง่ม
โพสเล่นๆ .... Mae Fah Luang in Panarama 2011
« เมื่อ: 16 ก.พ. 2011, 04:53 pm »
พอดีไปเดินเก็บภาพ งานรับปริญญา ของ ม.แม่ฟ้าหลวง มา น่ะนะครับ แต่ก็แอบไปเก็บ ภาพเอามาทำ Panorama ด้วย ปีนี้ชอบมากๆ แดดร้อน คนน้อย เฮ่อๆ ..... (วันปกติ ไม่ได้เดินออกมาถ่ายหรอก ขี้เกียจ)

ภาพก็ถ่ายด้วย Sony A100 ครับ วัดแสงแบบ manual ผมเลือกวัดตรงกลางๆ ของแนวภาพน่ะนะ (ขอบๆ มันจะโอเวอร์ อันเดอร์ ยังไงก็ช่างมัน) ก็เลือก F แคบๆ หน่อยน่ะนะ ก็ราวๆ F8-11 น่ะนะครับ

วางกล้องแนวตั้ง แล้วก็กดๆ ที่ละเฟรม ให้มี พท. ที่ทับกัน เป็นใช้ได้ ...

ถ้าจะให้ดี มีขาตั้งกล้อง จะช่วยได้เยอะครับ แต่ผมถ่ายแบบมือเปล่าๆ น่ะนะ พอดี คิดว่าตัวเอง มีระดับเที่ยงตรงพอสมควร เลยไม่ต้องพึ่งขาตั้งกล้อง ก็ได้ (จริงๆ คือ ขี้เกียจแบกมาน่ะนะครับ)

จากนั้น ก็เอามายัดลงในโปรแกรมที่ชื่อว่า Autostitch v2.2

โปรแกรมนี้ ใช้ง่าย และก็ฟรีด้วย (แต่มันมีหมดอายุนะครับ แต่ถ้าตัวที่โหลดมาหมดอายุ ก็ไปโหลดมาใหม่ก็ได้ครับ)

นายตัวเล็ก

• Member
  • **
Re: โพสเล่นๆ .... Mae Fah Luang in Panarama 2011
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ก.พ. 2011, 04:57 pm »
ประมาณนี้น่าจะพอดีเนาะ  :emo1_0004:

นายตัวเล็ก

• Member
  • **
Re: โพสเล่นๆ .... Mae Fah Luang in Panarama 2011
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ก.พ. 2011, 05:00 pm »
ลืมบอก ว่า หมดแล้ว มีแค่ สองภาพ  :emo1_0008:

taejedimaster

• ผู้ว่าการรถไฟฟ้าสายสีเขียว
  • น้าเต้ เจไดมาสเตอร์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 ก.พ. 2011, 06:13 pm »
ตึกนี้สร้างเสร็จแล้วก็สวยเหมือนกันนะครับ จะบอกว่าผมไปคุมงานก่อสร้างตึกหลังนี้มาเมื่อกลางปี 2552 มานี้เองครับ ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะชื่อว่า "อาคารเรียนรวมและกิจกรรมนักศึกษา" อะไรซักอย่างนี้แหละครับ

ขออภัยในความไม่สะดวก รถไฟฟ้ากำลังมาหานะครับศึกษาข้อมูลโครงการรถไฟฟ้าสายสีเขียวแบริ่ง-สมุทรปราการ ได้ที่ http://www.mrt-gbsc.com/

นายตัวเล็ก

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 ก.พ. 2011, 06:34 pm »
ตึกนี้สร้างเสร็จแล้วก็สวยเหมือนกันนะครับ จะบอกว่าผมไปคุมงานก่อสร้างตึกหลังนี้มาเมื่อกลางปี 2552 มานี้เองครับ ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะชื่อว่า "อาคารเรียนรวมและกิจกรรมนักศึกษา" อะไรซักอย่างนี้แหละครับ

อ่าว น้าเต้ เคยมาทำงานแถวนี้ด้วยเหรอครับเนี่ย .....

ตึกนี้ มีชื่อใหม่แล้วครับ มีชื่อที่เป็นทางการว่า อาคาร พลตำรวจเอกเภา สารสิน ครับ (ท่านเป็นนายกสภามหาวิทยาลัย น่ะนะครับ ส่วนความเป็นมาของชื่อ ไม่แน่ใจ)

พวกผมเรียกกันสั้นๆ ว่า C5 (อาคารเรียนรวม หลังที่ 5)

ถ้าใครมาสัมมนากลุ่มใหญ่ๆ ก็จะมาใช้ตึกนี้กันครับ

เป็นตึกที่สวย (ก็เพิ่งจะสร้างเสร็จ ทำพิธีเปิดไปเมื่อเดือนที่แล้ว) มีมุมให้ถ่ายภาพ เยอะเหมือนกันครับ ชอบน่ะนะ ถ้าใครได้มาแวะ แนะนำให้ลองเข้ามา เก็บภาพน่ะนะครับ ถ่ายได้ทั้งเช้าแล้วบ่าย ...แต่ถ้าจะเอาสวยสุดๆ ต้องรอให้ ตึกข้างๆ สร้างเสร็จก่อน ตอนนี้ฝุ่นเยอะ งานสวนเลยยังไม่เรียบร้อย

sk_ping

• Cheer Leader
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 ก.พ. 2011, 09:00 pm »
แจ่มเชียวครับ :emo1_0005: :emo1_0007:
เป็นแค่หนึ่งความคิดเห็นนะครับ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

https://www.facebook.com/sk.ping1/photos_albums

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.115 วินาที กับ 23 คำสั่ง