ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเป็นชาวสวนมา ติชมด้วยครับ  (อ่าน 2305 ครั้ง)

pitichot

• Ghost Watcher
  • **
แดดร้อนพอสมควร นึกมุมไม่ค่อยออก
จะถ่ายมาโคร ก้อกว่าจะได้แต่ละรูป
คนที่ถ่ายออกมาสวย ต้องขอคาราวะจริงๆ
พอไปถ่ายเองแล้วรู้เลยครับว่ายากส์
แต่ก้อจะพยายามต่อไปครับ
1.ถ่ายยากเหมือนกันลมแรง

2.ถ่ายแมลงแดดร้อนยากมากครับกว่าจะ Focus เข้าเป้า

3.จอมปลวกที่ขึ้นที่สวน

4.

5.เห็นที่บ้านเขาเรียกว่าโพลิเมอร์เอาไว้ใส่ต้นไม้

6.

7.หลุมที่ขุดผสมโพลิเมอร์รอนำต้นไม้มาปลูก

หลังจากนั้นต้องรีบทำแล้วครับ ไม่มีเวลาเดี่ยวกลับบ้านดึก
"แค่เราหยุดเดิน มันก้อเหมือนกับเราก้าวถอยหลังแล้ว"

dennelisa

• Member
  • **
  • ................ you are
Re: ไปเป็นชาวสวนมา ติชมด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2010, 08:47 am »
มือนิ่งมากครับ ผมถ่ายไม่ได้อะ แบบนี้  :emo1_0008:
"ครูหมอปิยะ"มีส่วนเปิดโลกทัศน์ทำให้ข้าพเจ้า"หลุดพ้น"จากเพดานความคิดในการถ่ายภาพที่อยู่กับข้าพเจ้ามานานตลอดเวลาหลายปี
https://www.facebook.com/denn.photography แวะติ แวะชม นะครับ

jimmy2

• Global Moderator
Re: ไปเป็นชาวสวนมา ติชมด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2010, 06:12 pm »
ชุดนี้ไม่มีรูปไหนดีและน่าสนใจเลยครับ

รู้สึกว่าแสงจะ Over ไปนะครับ

Subject กับฉากหลัง มันกลืนกันจะ Subject ไม่เด่นครับ

ถ่ายมาโคร ผมว่ายากที่สุดแล้วหละครับ
ต้องอดทนรอ และทนร้อนครับ

pitichot

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2010, 08:11 pm »
ขอบคุณครับน้าจิม
จะพยายามต่อไปครับ
"แค่เราหยุดเดิน มันก้อเหมือนกับเราก้าวถอยหลังแล้ว"

iGamez

• ซุปตาร์บ้ามือหมุน
  • หล่อ..ล่ำ..ปล้ำง่าย
    • iGamez !!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2010, 08:56 am »
ขอบคุณครับน้าจิม

หลายๆภาพชุดนี้มันกั๊กๆกันยังงัยไม่รู้ครับ ดูไม่เด่นไม่น่าสนใจอย่างน้าณพว่าล่ะครับ

อย่างภาพดอกหญ้านะ ถ้าน้าถอยๆมาหน่อย ใช้เลนส์ซูมเจาะเข้าไปให้เห็นกลุ่มกอหญ้าบ้าง ทิ้งฉากหลังไว้ห่างๆเบลอๆ น่าจะได้ภาพที่ดีกว่านี้ครับ

สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้ครับ  :emo1_0006:
   เออ..อ เลนส์ตรูมันไม่ยาว...ใครๆเค้าก็เมิน เลนส์ตรูสั้นเกิน...ใครๆก็ไม่มอง  :emo1_0033:

pitichot

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2010, 12:19 pm »
ขอบคุณครับน้าเกมส์

vee1999

• Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2010, 12:57 pm »
 :emo1_0006:  :emo1_0006:

iGamez

• ซุปตาร์บ้ามือหมุน
  • หล่อ..ล่ำ..ปล้ำง่าย
    • iGamez !!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2010, 01:59 pm »
ขอบคุณครับน้าเกมส์

เห็นน้าขยันและตั้งใจก็อยากให้กำลังใจครับ  ผมเอารูปกอหญ้ามาให้ดูเป็นแนวทางนะครับ เผื่อจะเกิดไอเดียอะไร เป็นรูปที่ผมถ่ายเองครับ ไม่ได้บอกว่ามันสวยนะครับ เพียงแต่มันน่ามองกว่าภาพดอกหญ้ากอหญ้าของน้าน่ะครับ (คือผมเป็นคนชอบดอกหญ้ากอหญ้าเป็นพิเศษ) 

ผมไม่ได้มาอวดตัวหรืออะไรนะครับ แต่เห็นน้าขยันและตั้งใจก็เลยอยากให้น้าเกิดปิ๊งปั๊งไอเดียขึ้นบ้างน่ะครับ  :emo1_0001:
   เออ..อ เลนส์ตรูมันไม่ยาว...ใครๆเค้าก็เมิน เลนส์ตรูสั้นเกิน...ใครๆก็ไม่มอง  :emo1_0033:

pitichot

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2010, 05:01 am »
ดูจากรูปของน้า ผมได้มุมมองเพิ่มเติมขึ้นเยอะครับ
จะลองไปถ่ายดูใหม่ครับ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจและคำแนะนำดีๆครับน้าเกมส์

(G_G)

• Administrator
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2010, 07:42 am »
ชุดนี้ทั้งชุดถือว่าเสียหมดครับ
ฟ้าขาวสนิท ไม่มีเงาเลย ขนาดแมลงปอที่พิ้นยังไม่มีเงาเลยครับ

เปลี่ยนเวลาถ่ายใหม่ครับ ช่วงแดดร่ม ลมตก แสงแดดอ่อนๆ มาฉาบที่สิ่งที่จะถ่าย

กรณีเวลาไม่มี อย่างน้อยแมลงปอที่พื้น ถ้าจะเอาภาพ แนะนำแยกแฟลชไปยิงทางซ้ายมือครับ แสงเทียม เอาเงาครับ

pitichot

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 ธ.ค. 2010, 12:05 am »
ขอบคุณครับ จะทำตามคำแนะนำ
และถ่ายมาให้ดูอีกทีครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.118 วินาที กับ 23 คำสั่ง