ผู้เขียน หัวข้อ: ชีวิตประจำวันของคนบ้ามาโครแมลง (MACRO : THAILAND INSECT HUNTER)  (อ่าน 4976 ครั้ง)

popumon

• Member
  • **
ชีวิตประจำวันของคนบ้ามาโครแมลง (MACRO : THAILAND INSECT HUNTER)

---------------------

สวัสดีชาวมาโครกันอีกรอบ ตลอดสองสัปดาห์ที่ผ่านมาผมถ่ายมาโครแมลงเยอะมาก

ตุนเก็บไว้ในคอมเป็นดินพอกหางหมูขี้เกียจที่จะโพรเซสภาพออกมาให้ชม ชนิดที่ว่า

ต้องลงทุนไปซื้อ Harddisk เพิ่มอีก 1 TB เลยทีเดียว แล้วก็เต็มอีกแล้วด้วย

ว่างๆเลยหยิบแบบสุ่มๆเอามาโพรเซสให้ดู จะได้ไม่ลืมกันครับ

ขอเปิดด้วยภาพเก่าเอามา process ใหม่ครับ เป็นภาพที่ชอบมากจริงๆจนถึงทุกวันนี้ครับ เป็นแมงมุมคล้ายมดชนิดหนึ่ง เจอที่น้ำตกป่าละอู

แมลงวันดอกไม้สวยๆอีกตัวครับ

วินาทีระทึก ถ่ายหน้าบ้าน ก่อนออกไปทำธุระข้างนอก เห็นแล้วถึงกลับวิ่งขึ้นบ้านไปเอากล้องมาถ่ายชนิดที่ว่าเล่นเอา ไปทำธุระช้าเลยครับอิอิ

Zoom ให้ดูอีกนิดครับ แบบนี้ติดเรทป่าวหว่า 555+

หลังจากนั้นไม่นานก็แยกย้ายบินหนีกันไปคนละทิศคนละทาง เพราะเราป่าวหว่า 555+

แมลงวัน นายแบบที่ผมชอบถ่ายเอามากๆ เป็นแมลงที่ไว้ฝึก test แสงได้ดีเยี่ยมที่สุด

เพราะทั้งนิ่ง ทั้งสู้กล้อง คุณสมบัติอันเพียบพร้อมจริงๆ

Zoom ให้ดูอีกนิด

แมงมุมกระโดด นายแบบชั้นเยี่ยมอีกนายนึงที่ ทั้งนิ่ง ทั้งมองกล้องกระโดดเข้ากล้อง คุณสมบัติที่ทุกคนเรียกหาที่ไม่ควรพลาดอีกแล้ว

มดแดง ที่หาได้ทั่วไปทุกที่ จัดเป็นแมลงที่ถ่ายยากอีกชนิดนึง (สำหรับผม) เนื่องจากปริมาณมีเยอะจึงมีโอกาศถ่ายได้เยอะ

โอกาศที่ภาพดีๆซักภาพ จะมีให้เห็นก็ไม่น่ายากเท่าไหร่ แต่ผมว่าผมไม่เคยได้ภาพดีๆจากมดแดงเลยครับ

ว่างๆผมจะออก trip ถ่ายมดแดงล้วนๆซักวัน

แตนลิ้นหมา เจอในกอหญ้าหย่อมเล็กๆ ลงทุนไปแหวกหญ้าถ่าย อิอิ

แมลงวันบิน จังหวะแบบบังเอิญๆ

ต่อชนิดหนึ่ง เจอที่วิทยาลัย เกาะอยู่ที่กอใบเตย ภาพนี้เอามา rotate ให้ดูง่ายๆครับ

ไปร้าน แพอิงน้ำ ก็ไม่วายที่จะเอา macro ไปส่องแมลงที่โต๊ะริมโป๊ะ

TIPS s TRICKS

- ทำตัวนักย่องเบา การเข้าหาแมลง
อย่างแรกต้องรู้ นิสัยของแมลงตัวนั้นก่อน เข้าช้าๆเบาๆพยายามทำให้บริเวณนั้นสั่นสะเทือนน้อยสุด ทำตัวเตี้ยๆ หยุดนิ่งเป็นระยะตามอาการของแมลง
ใจเย็นในการเข้าทีละนิดๆ บางตัวกว่าผม จะเข้าได้ เล่นไป 5 นาที เข้าทีละนิด หยุดนิ่ง ทีละนิด หยุดนิ่ง, บางตัวก็เดินเข้าไปเลย เอานิ้วจ่อที่ตายังไม่หนี
แล้วแต่สถานการณ์ครับ บางครั้งแมลงที่เข้ายากๆ แต่ถ้าเค้ากำลังกินอาหารอยู่ อาจจะเข้าถ่ายได้ง่ายๆเลย ปกติแค่เดินเข้าใกล้ระยะ 2 เมตรก็บินหนีแล้ว
แต่พอตอนกินอาหารอยู่ เอามือไปจับปีกยังได้เลย ex. แมลงปอ หลายชนิด 40% มักจะบินกลับมาเกาะที่เดิม ทำตัวนิ่งๆ เค้าจะมาเข้ากล้องของเราเอง
เช่น แมลงปอบ้านไตรมิตรผู้ม่วง Trithemis aurora

- กด shutter ก่อนเห็น focus ชัด
++ ส่วนตัวของผมนะครับ ก่อนถ่าย ผมปรับ focus ระยะที่ต้องการไว้ก่อน ไม่ใช้ขาตั้งกล้อง shutter speed ควร 60 UP
ค่อยๆเขยิบเข้าไปหาตัวแบบที่ละนิด หาระยะ focus เข้าๆออกๆ ดูที่ตา พอรู้แล้วว่าระยะ focus แล้ว ตั้งหลักเขยิบออกมานิดนึง
แล้วเขยิบเข้าหาตัวแบบอีกรอบ กด shutter ก่อนระยะจุดที่ต้องการ focus ชัดนิดนึง ก็จะได้ระยะ focus ชัดที่เราต้องการ
(ถ้าเรากด shutter ตอนเห็นจุด focus ชัด มันจะไม่ชัด เพราะเรากด shutter ช้ากว่าตาเราเห็นครับ เพราะฉะนั้นกดก่อน
focus ชัดครับ ต้องฝึกบ่อยๆด้วยครับ และควรถ่ายหลายรอบ เพื่อภาพที่ชัดสุด ถ้าตัวแบบยังไม่หนีไป)

ขอบคุณ fotorelax ครับ  :emo1_0007:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ย. 2010, 02:30 pm โดย popumon »

Text

• Global Moderator
  • It's out of my controlFlying at the speed of light
รูป แตนลิ้นหมา กว่าจะได้รูป นี่ นานไหมนั่ัน
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

popumon

• Member
  • **
รูป แตนลิ้นหมา กว่าจะได้รูป นี่ นานไหมนั่ัน
ไปนั่งอยู่ประมาณ 15 นาทีครับ คือรังอยู่ใจกลางกอหญ้า ผมไปนั่งแหวกหญ้าทีละใบ ให้เปิดโล่งแบบระวังๆ ครับน้าชัย
เดี๋ยวนี้ระวังพวกนี้ขึ้น เพราะล่าสุดเดินไปใกล้รังแตนแบบไม่รู้ตัว แตนบินพุ่งเข้าหน้า 3 ตัวครับ ปัดทัน วิ่งออกมาทัน เลยโดนเหล็กไนทิ่มแบบไม่ลึกมาก
ช่วงนี้เลยก่อนเข้าไปหาอะไรในต้นไม้ ต้องดูรอบๆต้นให้แน่ใจก่อนว่ามีรังแตนรึป่าว

Text

• It's out of my controlFlying at the speed of light
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

taejedimaster

• ผู้ว่าการรถไฟฟ้าสายสีเขียว
  • น้าเต้ เจไดมาสเตอร์
คมชัดทุกอนูขุมขนเลยครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ขออภัยในความไม่สะดวก รถไฟฟ้ากำลังมาหานะครับศึกษาข้อมูลโครงการรถไฟฟ้าสายสีเขียวแบริ่ง-สมุทรปราการ ได้ที่ http://www.mrt-gbsc.com/

popumon

• Member
  • **
ขอบคุณครับ  :emo1_0004:

sk_ping

• Cheer Leader
แตนลิ้นหมาดุเหมือนกันแหะ  เที่ยวหน้าผมต้องระวังตัวเหมือนกันครับ  :emo1_0007: :emo1_0005:
เป็นแค่หนึ่งความคิดเห็นนะครับ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

https://www.facebook.com/sk.ping1/photos_albums

popumon

• Member
  • **
แตนลิ้นหมาดุเหมือนกันแหะ  เที่ยวหน้าผมต้องระวังตัวเหมือนกันครับ  :emo1_0007: :emo1_0005:
ผมว่าแตนลิ้นหมาไม่ดุครับ น้าปิง ที่ดุเป็นพวกนี้ครับ

ต้องระวังมากๆ อยู่เป็นกลุ่มใหญ่ด้วย เห็นรังนึงแล้ว ให้คิดได้เลยว่าบริเวณใกล้เคียงจะมีรังอย่างนี้อีกเยอะเลยครับ

jimmy2

มีความพยายามและความอดทนสูงมากๆ ครับ

Mephistophelezz

• The Rokkor Man
  • We are "MIKONTA"
    • MIKONTA's รับบริการถ่ายภาพ
อู๊ยยย ขอเข้ามาดูชมเรื่อยๆเลยครับ

ส่วนผม ไม่มีความอดทนพอแบบน้าแน่ๆเลยยย  :emo1_0007: :emo1_0007:
flickr :: www.flickr.com/photos/mikonta
FanPage :: www.facebook.com/mikonta
Past :: D5D*2, D7D*3, A200, A700*4, A850*3, A900*4, A77*2, NEX3, 5, 5N*3, 5R, 6*2, 7*3, A7,A7R
Past :: EP1, EP2, GF1, XPro1, M9 
Current :: A99, EM1

popumon

• Member
  • **
ขอบคุณมากครับ

mrteeyai

• Power Puff Boy
งดงามมากครับ

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ติดต่อถ่ายภาพ
https://www.facebook.com/mrteeyai
ทักทายกันได้ครับ
https://www.facebook.com/thammanoon.channumsin

FABRE

• Member
  • **
ชอบแมลงวันบินครับ :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

amornphoto

• หื่นได้เรื่อยๆ
  • http://acremage.blogspot.com/
แมลงบินนี่สุดๆไปเลยครับ :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
20/1.8, 28/1.8, 35/1.4, 501.4, 50/3.5, 85/1.4, 100/2.8, 120/4.5, 135/1.8, 400/5.6, 500Reflax
16-35/2.8, 24-70/2.8, 28-135/4-4.5, 70-200/2.8, 70-400/4-5.6, 75-300BBC, 100-300APO, 200-400/5.6

"We will be drawing with light."

popumon

• Member
  • **
ขอบคุณน้าอมรครับ  :emo1_0007:

vee1999

• Member
  • **
 :emo1_0006: :emo1_0006: แวะเข้ามาชมครับ ยอดๆ  :emo1_0003:

popumon

• Member
  • **
ขอบคุณครับน้า

Julung

• Ghost Watcher
  • **
    • http://saybypics.multiply.com,www.saybypics.com
แต่ละรูปโดนใจทั้งนั้นเลยครับ  :emo1_0005:
รับถ่ายรูปทุกประเภทครับ
www.saybypics.net (say   by   pics)
"รู้ไหมการที่คนเราพบกันและจากกัน ล้วนมีเหตุผลด้วยกันสิ้น"

popumon

• Member
  • **
ขอบคุณมากครับ  :emo1_0003:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.286 วินาที กับ 23 คำสั่ง